สั่งเฟรมจาก Aliexpress โดนภาษีเยอะไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

สั่งเฟรมจาก Aliexpress โดนภาษีเยอะไหมครับ

โพสต์ โดย Boonyakorn » 01 ก.ย. 2018, 19:35

พอดีสนใจเฟรมตัวนึงในเว็บ aliexpress ราคา 649$ กับค่าส่งอีก 65$ ถ้าส่งมาถึงไทยแล้วจะโดนภาษีเยอะไหมครับ กลัวว่าจากเฟรมถูกๆจะกลายเป็นราคาเท่าเฟรมยี่ห้อดังจังครับ
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาให้ความรู้ด้วยครับ

Re: สั่งเฟรมจาก Aliexpress โดนภาษีเยอะไหมครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ » 02 ก.ย. 2018, 12:02

โอกาสโดนสูงมาก ของมูลค่าสูงขนาดนั้น เกินเพดานบินไปไกลเลย บวกไปเผื่อไว้เลยครับ +30%

รวมค่าขนส่งเข้าไปด้วย ก็เหนาะ ๆ 649 + 65 = 714 + อีก 30% = 928

บางทีโดนอีก 7% ด้วยนะ เรียกว่าเก็บแหลก ลุ้นเอาครับ สั่งของนอก มีดีคือ ได้ของที่เราอยากได้ ไม่มีขายในไทย แต่ลุ้นภาษี
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน

Re: สั่งเฟรมจาก Aliexpress โดนภาษีเยอะไหมครับ

โพสต์ โดย Boonyakorn » 02 ก.ย. 2018, 17:37

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:โอกาสโดนสูงมาก ของมูลค่าสูงขนาดนั้น เกินเพดานบินไปไกลเลย บวกไปเผื่อไว้เลยครับ +30%

รวมค่าขนส่งเข้าไปด้วย ก็เหนาะ ๆ 649 + 65 = 714 + อีก 30% = 928

บางทีโดนอีก 7% ด้วยนะ เรียกว่าเก็บแหลก ลุ้นเอาครับ สั่งของนอก มีดีคือ ได้ของที่เราอยากได้ ไม่มีขายในไทย แต่ลุ้นภาษี

โดนหนักจริงๆด้วย งั้นคงต้องหาเฟรมในประเทศใช้แทน ขอบคุณมากครับ : )

โพสต์ โดย baroque » 11 ก.ย. 2018, 11:21

ไม่แพงหรอกครับภาษีก็ต้องจ่ายอยู่เเล้ว ถ้าเฟรมราคาหลัก2หมื่น ภาษีพันกว่าบาทสองพันเห็นมีคนไทยสั่งเยอะเยะเลยครับแถมส่งแบบEMSมาด้วย ของชิ้นใหญ่จริงแต่น้ำหนักเบา เวลาเขาส่งจะสำแดงราคาถูกว่าเป็นจริงเสมอครับ
ขออนุญาติครับ https://pantip.com/topic/32153090

โพสต์ โดย TU13 » 11 ก.ย. 2018, 13:57

เคยสั่งเฟรมจากโรงงาน hongfu เสียภาษีพันกว่าบาทส่ง ems ไม่ถึงอาทิตย์ไปรษณีย์โทรมาให้ไปเสียภาษีและรับของกลับบ้านครับ

โพสต์ โดย Nash.t » 11 ก.ย. 2018, 22:43

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:โอกาสโดนสูงมาก ของมูลค่าสูงขนาดนั้น เกินเพดานบินไปไกลเลย บวกไปเผื่อไว้เลยครับ +30%

เคยสั่งรึเปล่าครับ

ปกติแฟรม จะโดน 10% + 7% ครับ พวก Component ก็เช่นกัน

ถ้า Complete Bike ถึงจะ 30% + 7%

แล้วชิ้นใหญ่อย่านี้ไม่ต้องไปลุ้นหรอกครับ โดนแน่นอนแต่ก็ตามที่บอก 10% + 7%

โพสต์ โดย champ07 » 19 ก.ย. 2018, 22:40

ผมสั่งเฟรมaliมา เดือนก.ย.61 หมื่นเจ็ดกว่าๆ โดนภาษี1560บาท โดนแค่ 7%ครับ