สอบถามเกี่ยวกับถ้วยคอmosso 750cb หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: สอบถามเกี่ยวกับถ้วยคอmosso 750cb หน่อยครับ

โพสต์ โดย lucifer »

poramedoui2521 เขียน:เฟรมซื้อต่อมาอีกทีน่ะครับเพิ่งประกอบเสร็จ
ที่ผมถามว่าปั่นลุยฝนกันมาหรือเปล่า ก็เพราะแบบนี้ครับ
ปกติแล้ว ชุดถ้วยคอด้านบน"มัก"จะเป็นแอ่งให้น้ำขังท่วมตลับลูกปืนได้ง่ายๆ ถึงแม้ว่าจะมียาง O ring หรือ ซีลบ้างก็ตาม แต่ถ้าลุยฝนระดับใบปัดน้ำฝนเบอร์ 2 ขึ้นไปนี่ ส่วนใหญ่ก็เอาไม่อยู่ ยิ่งระดับใบปัดน้าฝนเบอร์ 3 ไปแล้ว เป็นอันว่าเข้าแน่นอน ยิ่งพวกที่ชอบล้างรถด้วยการราดน้ำไปตรงๆแถวถ้วยคอ หรือ ฉีดน้ำด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่

น้ำจะเข้าไปขังตรงแอ่ง แล้วซึมเข้าไปในลูกปืน ถอดตลับออกมา แล้วแกะซีล จะเห็นจารบีแห้งผากเป็นฝุ่นผง เบ้าลูกปืนจะมีสนิมกินเป็นสนิมขุม ประเหมาะเคราะห์ไม่ดี เม็ดลูกปืนก็อาจจะเป็นสนิมด้วย อันนี้ฝืดแน่

( ผมเคยมากับตัวเองในคราวปั่น audax อยุธยาเมื่อ 2 -3 ปีก่อน ถอดชุดคอออกมา แคะซีลลูกปืน ตลับลูกปืนแห้งผากเลย แถมเบ้าลูกปืนเริ่มมีสนิมแดงๆบางๆแล้วด้วย)

เจ้าของเก่าประกอบรถมายังไง อันนี้สำคัญด้วยครับ เพราะบางที พี่ท่านก็ขันสกรูกดฝาสเตมแบบ"ช่างตีเหล็ก" กดกันจนลูกปืน"รุน" หนักๆเข้าเบ้าลูกปืนก็สึกเป็นร่อง อาการก็แบบที่ว่านี่แหละครับ

เช็คยังไง ถอดชุดหน้าออกมาทั้งยวง แล้วเอาลูกปืนมาหมุนดู ตลับลูกปืนตัวบน"น่า"จะเป็นสนิม หมุนด้วยมือน่าจะสัมผัสอาการสะดุด กึกๆกักๆได้ ส่วนลูกปืนตัวล่างถ้าหากเกิดจากการขันแบบช่างตีเหล็ก ลูกปืนตัวล่างก็น่าจะพังด้วย เพราะมันรับแรงกระแทกโดยตรงอยู่แล้ว

ลูกปืนถ้วยคอปกติแล้วจะมีขายแยกนะครับ แต่ต้องซื้อให้ถูกขนาด คือ
1. มุมของบ่าลูกปืนกี่องศา
2. เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่ ของคุณเป็น 1 1/4" บนล่าง ผมว่าหาได้นะครับ เคยเห็นพ่อค้าที่เขาประกาศขายแยกตลับลูกปืนถ้วยคออยู่ในยุคที่ตลาดจักรยานยังเป็นขาขึ้น ลองค้นดูใน fb หรือ หาในอากู๋ เหมือนผมจะเคยผ่านตามาก่อน

Mosso เป็นเฟรมที่ทาง TCA เป็นผู้นำเข้ามาขาย ลองติดต่อสอบถามผ่านตัวแทนของ TCA ดูไหมครับ ผมว่าน่าจะพอมีลู่ทางได้

สุดท้าย ถอดเอาตลับลูกปืนออกมาส่องดู ข้างตลับ จะมีตัวหนังสือพิมพ์อยู่ ถ้าไม่เข้าใจ ก็ถ่ายรูปแล้วเอามาลงในเวปก็ได้ครับ ผมอาจจะพอช่วยได้บ้างเท่าที่พอจะมีความรู้อยู่นิดหนึ่ง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
poramedoui2521
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854547980
Bike: TREK1.2

Re: สอบถามเกี่ยวกับถ้วยคอmosso 750cb หน่อยครับ

โพสต์ โดย poramedoui2521 »

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับข้อมูลดีๆ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

ผมเคยซื้อตลับ ลูกปืนจากร้าน สาครไบค์ ครับ มีแยกขาย วงละ 300 ร้านนี้ตัวแทนจำหน่าย TCA ด้วยครับเขารู้ขนาดลูกปืนครับบอกรุ่นเฟรมได้เลย
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”