ขอคำแนะนำเรื่องอะไหล่นีโอวินเทจ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KSH-W

ขอคำแนะนำเรื่องอะไหล่นีโอวินเทจ

โพสต์ โดย ok_man »

เนื่องจากจัดเฟรมออกแนววินเทจมาแล้วหลังจากพี่ๆในบอร์ดให้คำแนะนำ ตอนนี้ขอความช่วยเหลือเรื่องอะไหล่วินเทจหน่อยครับ นอกจาก TOT แล้วพอมีร้านใดบริเวณไหนให้เลือกได้บ้างครับ (ที่ขายกรุ๊ปชิมาโน่ ล้อ ดุม)ขอบริเวณกรุงเทพ-ปริมณฑลได้หมดครับ

ขอบคุณมากครับ
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

Re: ขอคำแนะนำเรื่องอะไหล่นีโอวินเทจ

โพสต์ โดย RoBBen »

Neo vintage คือ เอาเฟรมเก่ามาลงใส่อะไหล่ใหม่มั้งครับ คงไม่ต้องไปหาตาม tot หรอก หาในเวปนี้ลงขายใหม่ถอดเยอะแยะ ชุดล้อก็เพียบ

ถ้าไม่ใจรักอะไหล่วินเทจจริงๆ อย่าใช้เลยครับ
สิ่งแรกที่จะเจอคือ มาไม่ครบชุด หรือครบชุดสภาพก็เยินๆ ได้อย่างเสียอย่าง

อย่างที่สอง อะไหล่มันหลายยุค หลายมาตรฐาน ไม่ใช่ว่าเอามาใส่กันได้หมด ขนาดยี่ห้อเดียวกัน คลละยุคบางทียังเอามาลงด้วยกันไม่ได้เลย

อย่างที่สาม ของมันเสื่อมตามกาลเวลาครับ บางทีสภาพดู nos แต่วัสสดุมันหมดอายุแล้ว ใช้ๆไปมันแตก หัก เปราะเอง เสียอารมณ์เปล่าๆ

ถ้าอยากได้อะไหล่ดูสีเงินๆ ผมแนะนำ Shimano 105 ตัวใหม่ มีสีเงิน ลงยกเซ็ททีเดียวจบๆ ชีวิตง่ายกว่าเยอะ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำเรื่องอะไหล่นีโอวินเทจ

โพสต์ โดย Tungmanx »

เห็นด้วยกับเม้นท์บนครับ อะไหล่วินเทจ ใจไม่รักจริงๆจะรำคาญเวลาใช้งานได้ง่ายๆเลย เพราะมันไม่สะดวก มันไม่ลื่น ไม่เบามือ เหมือนระบบเกียร์ยุคใหม่ ผมลองครั้งเดียวเข็ดเลยใส่อะไหล่ยุคใหม่จัดเต็มแทน คาร์บ้ง คาร์บอนใส่มาหมด เลยเข้าใจว่าสุดท้ายที่ผมต้องการจริงๆคือฟิลลิ่งของเฟรมเท่านั้น ไม่ได้ต้องการความยากลำบากของการใช้งานอะไหล่เก่าๆนี่หว่า
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

เล่นรถวินเทจถ้าคิดเอามาโชว์ก็หาอะไหล่แนวนั้นมาประกอบ ถ้าชอบปั่นสไตร์วินเทจก็หาแค่เฟรม ดูหางหลังกว้าง130ใส่ชุดเกีย์ร10ก็พอ เพราะชิพเตอร์สับถังทำรุ่นสุดท้ายแค่10 ปั่นสบายอะไหล่ก็หาง่าย
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KSH-W

โพสต์ โดย ok_man »

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”