ใช้ล้อ ultegra 6800 ที่นี้รื้อล้อมาเซอร์วิสแล้วเจอปัยหาฟรีขาถอยหลังไม่ได้

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ใช้ล้อ ultegra 6800 ที่นี้รื้อล้อมาเซอร์วิสแล้วเจอปัยหาฟรีขาถอยหลังไม่ได้

โพสต์ โดย shompugirl » 21 ส.ค. 2018, 21:01

ใช้ล้อ ultegra 6800 ที่นี้รื้อล้อมาเซอร์วิสแล้วปรากฎว่าไม่สามารถฟรีขาแล้วถอยหลังได้เวลาปั่น(แต่พักขาไว้เฉยได้) ถ้าฟรีถอยหลังเฟืองมันไม่หมุนกลับให้ทำให้โซ๋จะตกลูกกลิ้งตีนผี ใครเคยเจอบ้างครับลองถอดมาตั้งจี๋ใหม่หลายรอบแล้วครับ

ขอบคุณครับ

Re: ใช้ล้อ ultegra 6800 ที่นี้รื้อล้อมาเซอร์วิสแล้วเจอปัยหาฟรีขาถอยหลังไม่ได้

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 22 ส.ค. 2018, 12:36

งงครับ

ถ้าปล่อยฟรีพักขาไว้เฉยๆได้ ก็ต้องหมุนถอยหลังได้ โซ่ตกหรือไม่อีกเรื่อง
ถ้าหมุนถอยหลังไม่ได้ ก็ต้องปล่อยฟรีไม่ได้ โซ่ตกหรือไม่อีกเรื่อง

นี่ปล่อยฟรีได้ แต่หมุนถอยหลังไม่ได้ ก็เลยงงครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: ใช้ล้อ ultegra 6800 ที่นี้รื้อล้อมาเซอร์วิสแล้วเจอปัยหาฟรีขาถอยหลังไม่ได้

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง » 22 ส.ค. 2018, 14:43

ไม่น่าจะเป็นที่โม่นะครับลองเช็คลูกกลิ้งตีนผีดูครับโซ่อาจจะติดก็ได้

โพสต์ โดย shompugirl » 26 ส.ค. 2018, 07:19

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้แก้ไขได้แล้วเป็นเพราะใส่ซีลกันฝุ่นด้านโม่ตัวที่อยู่ถัดจากลูกปืนผิดด้านครับ ต้องเอาด้านเรียบเข้าข้างในครับ ตอนที่มีปัญหาผมเอาด้านที่เป็นร่องไว้ด้านในนะครับมันเลยเบียดกัน

โพสต์ โดย shompugirl » 26 ส.ค. 2018, 07:21

น้องหนึ่ง เขียน:งงครับ

ถ้าปล่อยฟรีพักขาไว้เฉยๆได้ ก็ต้องหมุนถอยหลังได้ โซ่ตกหรือไม่อีกเรื่อง
ถ้าหมุนถอยหลังไม่ได้ ก็ต้องปล่อยฟรีไม่ได้ โซ่ตกหรือไม่อีกเรื่อง

นี่ปล่อยฟรีได้ แต่หมุนถอยหลังไม่ได้ ก็เลยงงครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้แก้ไขได้แล้วเป็นเพราะใส่ซีลกันฝุ่นด้านโม่ตัวที่อยู่ถัดจากลูกปืนผิดด้านครับ ต้องเอาด้านเรียบเข้าข้างในครับ ตอนที่มีปัญหาผมเอาด้านที่เป็นร่องไว้ด้านในนะครับมันเลยเบียดกัน

โพสต์ โดย shompugirl » 27 ส.ค. 2018, 07:22

machoman เขียน:น่าจะมีปัญหาที่ตอนใส่หรือประกอบโม่ครับ