ใช้กระบอกน้ำ กับ แผ่นคลีท กันนานแค่ไหนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Wanwan Thiphanma
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ใช้กระบอกน้ำ กับ แผ่นคลีท กันนานแค่ไหนครับ

โพสต์ โดย Wanwan Thiphanma »

ผมใช้คลีทของชิมาโน่ แต่ชอบปั่นยาวๆแล้วแวะกินแวะเที่ยวบ้าง รู้สึกว่า แผ่นคลีทใต้รองเท้าหมดสภาพไว้ ปีนึงต้องเปลี่ยน2ครั้ง ไม่รู้ว่าคนอื่นเปลี่ยนกันเร็วขนาดไหนครับ คือตรงจุดสีฟ้ามันหาไปหมดแล้ว (จริงๆใช้ประมาณ3เดือนก็เริ่มหายไปทีล่ะอัน)

กับอีกอัน คือ กระบอกน้ำครับ ใช้กันนานแค่ไหน เพราะถ้าดูสภาพภายนอก มันก้ยังปกติดี แต่พอดีวันนั้นกัดจุกดึงออกมาแล้ว จุกมันหลุด เลยจอดใส่คืน หงายฝาจุกแล้วแบบ :shock: โว้ววว มันมีคราบดำๆอยู่ด้านใน นี่ถ้าไม่ดึงหลุดออกมา ไม่รู้เลยว่า ด้านในมันสกปรกขนาดไหน กลับมาบ้านก็ขัดออกยากด้วยครับ เพราะมันเป้นซอก ต้องใช้ไม้จิ้มฟันแคะๆตามมุม

เลยอยากรู้ว่าแต่ล่ะคน ใช้กันนานแค่ไหนถึงเปลี่ยนครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

Re: ใช้กระบอกน้ำ กับ แผ่นคลีท กันนานแค่ไหนครับ

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ผมใช้คลิทของspeedplayใช้ร่วมกะครอบคลิท นี่ก็ล่อไปสองปีครึ่งล่ะยังปกติดี
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ใช้กระบอกน้ำ กับ แผ่นคลีท กันนานแค่ไหนครับ

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

-ผมว่าปกตินะปีหนึ่งสองอันของมันสึกหลอได้ครับแต่ละคนใช้งานไม่เหมือนกันถ้ามันเริ่มหมดสภาพเหยียบไม่เข้ายึดไม่ดีดีก็เปลี่ยนครับดีกว่าฝืนใช้ไปเลื่อยๆจนคลีดสึกจนเองมีผลกระทบกับข้อเท้าเราอีก
-ส่วนขวดน้ำอันนี้ส่วนตัวใช้มาสองปีแล้วครับเอาขึ้นมาดูดจุกหลุดก็ต้องคาบไว้ที่ปากก่อนค่อยยัดใส่ใหม่ถ้าอยากยืดอายุก็รักษาความสะอาดกระติกก็พอครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

คลีตอันที่ใช้อยู่นี่ใช้มาจะสามปีแล้วครับ ยังไม่สึกเลย(คลีตปลดเร็วของ MTB)ส่วนกระติกน้ำน่าจะ 3-4 ปีแล้วครับ
machoman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: Cannondale

โพสต์ โดย machoman »

ถ้าปลดคลีตแล้วเดินบ่อยๆในแต่ละทริปก็จะมีผลให้สึกเร็วกว่าปกติถ้าจะยืดอายุการใช้งานต้องหาแผ่นรองคลีตมาใช้ตอนจะเดินครับ ของผมเมื่อก่อนต้องเปลี่ยนทุกปีแต่หลังใช้แผ่นรองผ่านมาสองปีแล้วยังดีอยู่เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
pong4400
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0958302650
Bike: Trek 8500
ตำแหน่ง: กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pong4400 »

ชอบเดินเหมือนกันครับ คลีตหมอบ Shi ไปไวแน่นอนครับ
ตอนนี้หันมาใช้ XT XTR เดินสบายใจ ใช้กันยาว
ปล.ปั่นทั้งหมอบและภูเขา ใช้รองเท้าคู่เดียวครับ
หัวน้ำหอม,บรรจุภัณฑ์http://www.fragranzo.com
Wanwan Thiphanma
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Wanwan Thiphanma »

ขอบคุณครับ วันนี้พึ่งเห็นคนโพสขายแผ่นรองคลีทไว้สำหรับเดิน เดี๋ยวคงต้องซื้อมาใช้ซักหน่อย ไม่งั้นเปลืองคลีทมากๆครับ

ส่วนกระบอกน้ำต้องหมั่นคอยทำความสะอาดหัวจุกบ่อยๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”