บันได เสือหมอบควรเปลี่ยนเมื่อไร

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

บันได เสือหมอบควรเปลี่ยนเมื่อไร

โพสต์ โดย Nipon Kingkaewkanthong » 17 ส.ค. 2018, 22:32

โดยปกติแล้ว บันได กับ คลีท(เคยอ่านผ่านๆ พอจะทราบบ้างว่า ดู ตรงสีเหลืองๆ ที่เป้นยาง) แต่บันไดเราจะรู้ได้ยังไงเหรอครับ ว่า ควรเปลี่ยน เมื่อไร สังเกตุ ยังไงครับเพราะผมว่ามันคงไม่ได้ใช้ได้นานถึงสิบๆปีแน่ๆ แต่ละยี่ห้อเหมือนกันไหมครับ ผมใช้ shimano 540

Re: บันได เสือหมอบควรเปลี่ยนเมื่อไร

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 18 ส.ค. 2018, 00:37

ส่วนใหญ่ลูกปืนบันไดจะไปก่อน ใช้ไปซักพักจะเริ่มหลวม คลอน มีเสียง
รุ่นแพงยังพอคุ้มซ่อม รื้อออกมาอัดจารบีเปลี่ยนลูกปืน รุ่นถูกค่าแรงค่าของแทบจะได้อันใหม่ก็เปลี่ยนกันไป

สำหรับคลีต จะดูเฉพาะสีเหลืองหลุดไปไม่ได้ครับ เพราะมันมีรุ่นสีน้ำเงินกับสีแดงด้วย อ้าวไม่ใช่ เพราะบางคนไม่ได้ใส่เดิน หรือมีฝาหุ้มตอนเดิน พื้นเหลืองเลยไม่สึกมาก แต่ตรงปลายสามเหลี่ยมด้านหน้า และขอบเรียบด้านหลัง โดนบันไดถูตอนเข้าออก พอสึกหรอได้ที่ ทำให้ถอดไม่ออก สุดท้ายถึงใส่ไม่เข้า จังหวะนั้นก็ต้องเปลี่ยนแล้วครับ
แนบไฟล์
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle