สอบถามการอัพเกรดเสือหมอบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, velocity, spinbike

สอบถามการอัพเกรดเสือหมอบ

โพสต์ โดย ทรงรัตน์ จอมทรักษ์ » 07 ส.ค. 2018, 13:39

ผมมือใหม่หัดปั่นครับ ผมมีจักรยานเสือหมอบอยู่คันนึง เกียร์ชิมาโน 7 speed เฟืองเกลียว ผมขอสอบถามว่าถ้าผมจะอัพเป็นรุ่นเกียร์ 8,9,10,11 speed ได้หรือป่าวครับ และใช้เฟรมเดิมใส่กันได้ไหมครับ ถ้าอัพได้ผมต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรบ้างครับ ผมงบน้อยครับไม่มีตังค์ซื้อคันใหม่เลยอยากอัพคันเดิมที่มีอยู่ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Re: สอบถามการอัพเกรดเสือหมอบ

โพสต์ โดย Ferruccio » 07 ส.ค. 2018, 17:29

ซื้ออินฟินิทยกคัน 105 11s 18,500 คุ้มกว่าครับ
หรือจะอัพก็ซื้อยกกรุ๊ปเซ็ตเลย รุ่นถูกๆ ของ Shimano สัก 8 พัน ล้ออีก 3-4 พัน
ถ้าเป็นสับถังอยู่ ก็หาชิพเตอร์ 7s รุ่นเก่ามาใส่ ถูกที่สุดครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 07 ส.ค. 2018, 19:13

ไม่คุ้มอย่างแรงครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย RoBBen » 07 ส.ค. 2018, 20:51

อัพไม่คุ้มครับ เพราะเปลี่ยนใหม่หมดแทบทั้งคัน
แต่ถ้าคันมืออยากทำอะไรกะมันเดี๋ยวผมแนะแนวทางให้

1.เฟือง 7 อยากอัพให้เท่าเฟือง 11 เปลี่ยนจานหน้าเป็น 3 ชั้นครับ 7×3=21 ได้เกียร์พอๆกะ 11×2=22

2.อยากได้เฟืองเรียง มีเฟืองเกลียว Sunrace 6 ชั้น เรียง 14-16-18-20-22-24 แนะนำใช้คู่กับจานหน้า 53 ฟัน สูตรนี้เหมาะทางราบ ไทม์ไทรอัล

3.เปลี่ยนใส่ยางแก้มแก้ว ยางที่แก้มมันบางๆเนื้อสีขาวๆอมเหลืองอะครับ มันเบา

4.เอาล้อไปตั้งความตึงซี่ให้ตึงๆ

5.กะโหลก อยากลื่นไปหากะโหลกประกอบมาใส่ ช่างมือเก่าๆจะตั้งให้คลอนนิดๆ ลื่นสะบัดเลยละ

6.เปลี่ยนโซ่ 8 ชั้น หาที่รหัสเลขเยอะๆ เช่น HG71 อะไรเนี่ยแหละ โซ่รุ่นนี้ลื่นสุดในยุค 8 ชั้นละ

7.แผ่นรองยางใน หาแบบ High pressure มาใส่ แนะนำของ shimano มันทำให้ยางไม่เสียแรงดันเวลาปั่น

8. อันนี้แอดว้านนิด ยุคโบราญเขาทำกัน เอาจี๋แกนล้อไปปัดเงา มันเพิ่มความลื่นดุมล้อ

9.อยากเบาเปลี่ยนเฟือง Shimano Touney ตัวล่าสุด เฟือง 7 ชั้น เจาะรูใบเฟือง เบาใช้ได้เลย

อะไหล่ที่ว่ามาด้านบนไม่แพงครับ ของดีมีแค่มันยุคเก่า และนักปั่นรุ่นใหม่ไม่ค่อยรู้

โพสต์ โดย nopparat2510 » 07 ส.ค. 2018, 21:14

ข้อ 8 ครับ จี๋แกนล้อปัดเงา มีรูปประกอบมั๊ย เดี๋ยวปัดมั่ง

โพสต์ โดย ทรงรัตน์ จอมทรักษ์ » 08 ส.ค. 2018, 09:58

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ ขอความรู้อีกหน่อยครับ อยากทราบว่าความกว้างของเฟรม 7 speed กับ 11 speed กว้างเท่ากันหรือป่าวครับ (ระยะห่างของเฟรมที่ใส่ดุมล้อหลัง+โม่)

โพสต์ โดย RoBBen » 08 ส.ค. 2018, 11:57

ทรงรัตน์ จอมทรักษ์ เขียน:ขอบคุณที่ชี้แนะครับ ขอความรู้อีกหน่อยครับ อยากทราบว่าความกว้างของเฟรม 7 speed กับ 11 speed กว้างเท่ากันหรือป่าวครับ (ระยะห่างของเฟรมที่ใส่ดุมล้อหลัง+โม่)

เท่ากันครับ ความกว้างอยู่ที่ 130 ม.ม.

โพสต์ โดย phantom » 08 ส.ค. 2018, 13:09

RoBBen เขียน:อัพไม่คุ้มครับ เพราะเปลี่ยนใหม่หมดแทบทั้งคัน
แต่ถ้าคันมืออยากทำอะไรกะมันเดี๋ยวผมแนะแนวทางให้

1.เฟือง 7 อยากอัพให้เท่าเฟือง 11 เปลี่ยนจานหน้าเป็น 3 ชั้นครับ 7×3=21 ได้เกียร์พอๆกะ 11×2=22

2.อยากได้เฟืองเรียง มีเฟืองเกลียว Sunrace 6 ชั้น เรียง 14-16-18-20-22-24 แนะนำใช้คู่กับจานหน้า 53 ฟัน สูตรนี้เหมาะทางราบ ไทม์ไทรอัล

3.เปลี่ยนใส่ยางแก้มแก้ว ยางที่แก้มมันบางๆเนื้อสีขาวๆอมเหลืองอะครับ มันเบา

4.เอาล้อไปตั้งความตึงซี่ให้ตึงๆ

5.กะโหลก อยากลื่นไปหากะโหลกประกอบมาใส่ ช่างมือเก่าๆจะตั้งให้คลอนนิดๆ ลื่นสะบัดเลยละ

6.เปลี่ยนโซ่ 8 ชั้น หาที่รหัสเลขเยอะๆ เช่น HG71 อะไรเนี่ยแหละ โซ่รุ่นนี้ลื่นสุดในยุค 8 ชั้นละ

7.แผ่นรองยางใน หาแบบ High pressure มาใส่ แนะนำของ shimano มันทำให้ยางไม่เสียแรงดันเวลาปั่น

8. อันนี้แอดว้านนิด ยุคโบราญเขาทำกัน เอาจี๋แกนล้อไปปัดเงา มันเพิ่มความลื่นดุมล้อ

9.อยากเบาเปลี่ยนเฟือง Shimano Touney ตัวล่าสุด เฟือง 7 ชั้น เจาะรูใบเฟือง เบาใช้ได้เลย

อะไหล่ที่ว่ามาด้านบนไม่แพงครับ ของดีมีแค่มันยุคเก่า และนักปั่นรุ่นใหม่ไม่ค่อยรู้

รบกวนสอบถาม จานหมอบ3ใบยังมีขายหรือครับ ไม่ทราบเป็นรุ่นอะไรครับ 11spมีไหมพอดีกำลังสนใจครับ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง

โพสต์ โดย RoBBen » 08 ส.ค. 2018, 19:34

nopparat2510 เขียน:ข้อ 8 ครับ จี๋แกนล้อปัดเงา มีรูปประกอบมั๊ย เดี๋ยวปัดมั่ง

Page 01-1.jpg

Page 02-1.jpg
แก้ไขล่าสุดโดย RoBBen เมื่อ 08 ส.ค. 2018, 22:09, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย RoBBen » 08 ส.ค. 2018, 19:36

phantom เขียน:รบกวนสอบถาม จานหมอบ3ใบยังมีขายหรือครับ ไม่ทราบเป็นรุ่นอะไรครับ 11spมีไหมพอดีกำลังสนใจครับ

มีแต่เป็นพวกอะไหล่เกรดล่างอะครับ พวกมีชื่อชั้นไม่ทำ 3 ชั้นแล้ว เพราะมีเฟือง 10 11 ชั้นมาทดแทน

โพสต์ โดย nopparat2510 » 08 ส.ค. 2018, 21:21

ขอบคุณคับทั่น RoBBen ง่าย ๆ ที่มองข้ามไม่เคยนึกถึง

โพสต์ โดย RoBBen » 08 ส.ค. 2018, 22:12

nopparat2510 เขียน:ขอบคุณคับทั่น RoBBen ง่าย ๆ ที่มองข้ามไม่เคยนึกถึง

ผมแก้ขนาดภาพใหม่ เผื่อว่าอ่านไม่ชัด

อันนี้ลิงค์เอกสารจักรยานยุคเก่า
www.velo-pages.com
เผื่อสนใจเรื่องอื่นเพิ่มเติม

โพสต์ โดย ทรงรัตน์ จอมทรักษ์ » 10 ส.ค. 2018, 17:11

ขอสอบถามอีกนิดนึงครับ โม่ที่ใช้สำหรับเฟือง 8,9,10,11 sp เอามาใช้กับเฟือง 7 sp แบบสวมได้ไหมครับ หรือว่าต้องใช้เฉพาะโม่ของรุ่น 7 sp แบบสวม แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ