จักรยานMoultonดียังไงครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

จักรยานMoultonดียังไงครับ

โพสต์ โดย phantom »

อยากทราบว่าจักรยานMoultonมันดียังไงครับ สวยและดูท่าจะขี่สบาย แต่ราคาสูงและน้ำหนักมากกว่าภูเขาบางรุ่นเสียอีก คิดว่ามันน่าจะมีอะไรดีๆอยู่
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

Re: จักรยานMoultonดียังไงครับ

โพสต์ โดย preedexz »

ล้อเล็ก รูปทรงสวย มี History
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

สร้างภาพให้เป็นของไฮเอนด์ ราคาสูง แต่ถ้าให้ผมซื้อผมคงไปถอยรถล้อ700cมาปั่นมากกว่า
pnarischat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ,brompton m6r, AM GT MkII, AM jubilee 50, AM single pylon,Bike friday PRSP

โพสต์ โดย pnarischat »

สวย สามารถปรับแต่งได้ทุกแนว ทัวริ่ง หมอบ ภูเขา
ไม่ค่อยเปลี่ยนแบบ ทำให้ไม่รู้สึกตกรุ่น
ราคาถือว่าตกน้อยมาก
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

pnarischat เขียน:สวย สามารถปรับแต่งได้ทุกแนว ทัวริ่ง หมอบ ภูเขา
ไม่ค่อยเปลี่ยนแบบ ทำให้ไม่รู้สึกตกรุ่น
แล้วปั่นเป็นไงบ้างครับ ดีสมราคาไหม ผมสนใจตรงองศาน่าจะสบายดูไม่ก้มมากกับมีลูกยางซับแรงกระแทก เอาไปปั่นงานaudaxท่าจะดี แต่ถ้าปั่นงั้นๆก็ไปหมอบแนวendurance ดีกว่า
ลุงหนวด บางเขน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ไม่มีสังกัดทีม
Bike: CASSEROLL, TSR

โพสต์ โดย ลุงหนวด บางเขน »

เป็นยี่ห้อรถในตำนาน โครงสร้างไม่มีใครเหมือน
ล้อเล็กแต่ขี่ดี ทำความเร็วได้ หนึบและแน่น แต่ไม่เสทือน
ถ้าเป็นคนชอบรถหลายๆแบบ นี่คือรถอันดับต้นๆที่ต้องมีไว้ครอบครอง
ส่วนจะเป็นรุ่นไหน ก็แล้วแต่เงินในกระเป๋าและความบ้า
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลุงหนวด บางเขน เขียน:เป็นยี่ห้อรถในตำนาน โครงสร้างไม่มีใครเหมือน
ล้อเล็กแต่ขี่ดี ทำความเร็วได้ หนึบและแน่น แต่ไม่เสทือน
ถ้าเป็นคนชอบรถหลายๆแบบ นี่คือรถอันดับต้นๆที่ต้องมีไว้ครอบครอง
ส่วนจะเป็นรุ่นไหน ก็แล้วแต่เงินในกระเป๋าและความบ้า
ไม่ทราบขึ้นเขาเป็นไงครับ จะเสียเปรียบรถล้อ700cเบาๆเยอะไหมครับ
pnarischat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ,brompton m6r, AM GT MkII, AM jubilee 50, AM single pylon,Bike friday PRSP

โพสต์ โดย pnarischat »

ผมว่าจุดเด่นที่สุดคือเรื่องโช้คหน้าและหลัง ที่รองรับการขี่ถนนขรุขระได้ดี การควบคุมรถก็จะดีกว่ารถล้อเล็กด้วยกัน
เคยลงเขาใหญ่ความเร็ว 70-80 นิ่งดีเหมือนขี่มอไซค์
แต่มีโช้ค มันก็ต้องแลกมาด้วยความรู้สึกย้วยๆ เวลายืนปั่น เร่งความเร็ว รวมถึงการขึ้นเขาก็จะสู้รถที่เบาและstiff กว่าไม่ได้แน่นอน
สรุปผมว่าเหมาะกับการขี่แบบ audax ที่สุดครับ ปั่นสบาย ไม่ล้า ทำความเร็วได้ดี(เคยเทียบกันก็จะได้ 90% ของเสือหมอบ แปลว่าสามารถไปกับหมอบได้ แต่อย่าไปคิดสปรินท์หรือแซงหมอบถ้าแรงเท่ากัน)
ปล. ขึ้นเขาอยู่ที่แรง ผมเห็นขาแรงปั่นbrompton ก็แซงหมอบฉลุย
อีกอย่างที่ต้องบอกคือ เฟรมเกือบทุกคัน ท่อนอน ประมาณ 54 cm นะครับ ถึงจะปรับด้วยwishbone stem แต่คนที่สูงหรือเตี้ยเกินไปอาจฟิตติ้งยากหน่อย
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

pnarischat เขียน:ผมว่าจุดเด่นที่สุดคือเรื่องโช้คหน้าและหลัง ที่รองรับการขี่ถนนขรุขระได้ดี การควบคุมรถก็จะดีกว่ารถล้อเล็กด้วยกัน
เคยลงเขาใหญ่ความเร็ว 70-80 นิ่งดีเหมือนขี่มอไซค์
แต่มีโช้ค มันก็ต้องแลกมาด้วยความรู้สึกย้วยๆ เวลายืนปั่น เร่งความเร็ว รวมถึงการขึ้นเขาก็จะสู้รถที่เบาและstiff กว่าไม่ได้แน่นอน
สรุปผมว่าเหมาะกับการขี่แบบ audax ที่สุดครับ ปั่นสบาย ไม่ล้า ทำความเร็วได้ดี(เคยเทียบกันก็จะได้ 90% ของเสือหมอบ แปลว่าสามารถไปกับหมอบได้ แต่อย่าไปคิดสปรินท์หรือแซงหมอบถ้าแรงเท่ากัน)
ปล. ขึ้นเขาอยู่ที่แรง ผมเห็นขาแรงปั่นbrompton ก็แซงหมอบฉลุย
อีกอย่างที่ต้องบอกคือ เฟรมเกือบทุกคัน ท่อนอน ประมาณ 54 cm นะครับ ถึงจะปรับด้วยwishbone stem แต่คนที่สูงหรือเตี้ยเกินไปอาจฟิตติ้งยากหน่อย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

phantom เขียน:
pnarischat เขียน:สวย สามารถปรับแต่งได้ทุกแนว ทัวริ่ง หมอบ ภูเขา
แล้วปั่นเป็นไงบ้างครับ ดีสมราคาไหม ผมสนใจตรงองศาน่าจะสบายดูไม่ก้มมากกับมีลูกยางซับแรงกระแทก เอาไปปั่นงานaudaxท่าจะดี แต่ถ้าปั่นงั้นๆก็ไปหมอบแนวendurance ดีกว่า
เรียนตามที่มีใช้ ผมมีรุ่นล่างสุดคือ tsr แต่งแนวหมอบล้อคาร์บอนยาง pana minit lite เทียบกับหมอบ 700c คาร์บอนบ้านๆ(araya excella wind) ล้อคาร์บอน ยางหน้า 25 hutshinson fusion5 เรื่องความสบายในการขี่และประสิทธิภาพรวม ผมว่าหมอบคาร์บอนดีกว่าทุกด้านครับ ผมขี่จบทริปหัวหินทุกปีแบบไม่ล้ามาก แต่กับ alex ขี่งาน 100 โลนี่เหนื่อยกว่าครับ alex ฟิตติ้งให้ดีเท่ากับหมอบ 700c ได้ยากถ้าร่างกายสูงหรือต่ำกว่ามาตรฐานตามที่คุณ pnarischat บอก ที่สำคัญยางดีๆของล้อเล็กยังเทียบไม่ได้กับยาง 700c ที่มีหลากหลาย ตัวหน้า 25 ระดับดีๆนี่วิ่งลื่นและไม่กระด้าง เกาะถนนดีมากๆ
ผมเองตอนก่อนซื้อ alex ก็รู้อยู่แล้วว่ายังไงก็เทียบไม่ได้ แต่มันเป็นความชอบและความฝันที่อยากจะมีไว้ขี่ชิลๆ เน้นออกปั่นไปคุยไปกับเพื่อนๆ เป็นคันที่ชอบปั่นที่สุด แต่ถ้าออกกลุ่มที่ทำความเร็ว ยังไงก็ 700c ครับ alex ตอนนี้กะจะเปลี่ยนแนวไปทำทัวริ่งแฮนด์ตรงละครับ
แต่กับ alex รุ่นสูงๆอย่าง new series ผมไม่เคยลองขี่ แต่จากที่เคยถามพี่ๆที่มีเขาว่าสุดติ่งจริงๆ แต่ราคาก็สุดติ่งจริงๆเหมือนกัน เฟรมเปล่าก็แพงกว่ารถที่ผมขับละครับ จองทีรอกันหลายเดือน เป็นความรักความชอบในตัวรถอย่างแท้จริง มันหาไม่ได้ในรถทั่วๆไปครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
ku chelsea
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 094-942-5858, 081-734-7306
team: เสือดอนใหญ่
Bike: Panasonics Order, BMC SLR01, Pina Gan GRS, Surly LHT, Fuji Comet R, Voodoo Bizango, Brompton
ตำแหน่ง: ลำลูกกา ปทุมธานี

โพสต์ โดย ku chelsea »

ผมเคยใช้ TSR อยู่สักพัก ก่อนหน้านั้นก็อยู่ BF มาตลอด ใช้อยู่พักใหญ่ขี่ดีสมคำล่ำลือคือความนุ่มนิ่ง ไหลดีพอสมควร ถ้าเทียบกับ BF ผมว่านิ่งกว่าแต่อาจจะไม่จี๊ดเท่า BF(NWT แต่งล้อเล็ก) คงไม่เทียบหมอบเพราะกายภาพยังไงก็สู้ไม่ได้ในแง่ความเร็ว ข้อเสียระยะเอื้อมเหมือนจะออกแบบมาให้เหมาะกับคนสูง 175+ ผม 170 ปรับสเตมเลื่อนเบาะก็แล้วไม่ลงตัวครับระยะปรับไม่เอื้อมแต่รถเสียทรง อาการไม่น่าขี่ก็มาเยือน สุดท้ายปล่อย กลับมาคบ BF ที่เลือกขนาดที่พอดีตัวเราได้ ตอนนี้ Happy เหมือนเดิม ถ้าชอบรูปทรง ข้อดีที่กล่าวมา ชื่อเสียง ความสูงได้จัดเลยครับ ไหนๆชอบจักรยานแล้ว ถ้ารถเล็ก ยังไง Alex ต้องลองครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”