เปลี่ยนจากใบเบี้ยว Q Ring มาเป็นใบกลม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
SiR_TooR
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rolling Team
Bike: Bianchi, Giant and Cervelo

เปลี่ยนจากใบเบี้ยว Q Ring มาเป็นใบกลม

โพสต์ โดย SiR_TooR »

ผมใช้ใบเบี้ยว Q Ring มาประมาณ 4-5 ปี จนรู้สึกชินกับใบเบี้ยว แต่ช่วงหลังเปลี่ยนชุดขับแล้วมันไม่ค่อยถูกกับใบเบี้ยว เลยลองเปลี่ยนมาใช้ใบกลม (เปลี่ยนมาประมาณเดือนนึง) เท่านั้นแหละแรงกดหายไปเลย (watt หายไปประมาณ 10% ทั้งๆที่ซ้อมเหมือนเดิม)แต่รู้สึกว่ารอบขาดีขึ้น smooth ขึ้น เลยอยากถามพี่ๆ เพื่อนๆ ว่าควรจะต้องซ้อมเพิ่มจุดไหนเพื่อให้แรงกดกลับมา
ขอบคุณครับ
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

Re: เปลี่ยนจากใบเบี้ยว Q Ring มาเป็นใบกลม

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ผมก็ใช้ใบเบี้ยวมา3-4ปี จนชิน แต่พอกลับมาปั่นใบกลม 2อาทิตย์แรกนี่ปั่นไม่เป็นเลยแต่พอเข้าที่นี่
ปั่นรอบขาสมูทมาก วัตต์หายไหมไม่รู้ผมไม่ได้ติดวัตต์ แต่การกระชาก การสปริ้นผมดีกว่าเดิมนะ
รอบขาจัดขึ้น
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

Re: เปลี่ยนจากใบเบี้ยว Q Ring มาเป็นใบกลม

โพสต์ โดย phantom »

ผมเริ่มจากใบกลม มาโอซิม มาคิวริง กลับมาใบกลม มันจะแปลกๆตอนเปลี่ยนใหม่ๆ ใช้ไปสักพักเดี๋ยวก็ชินครับ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ใช้เวลาสัก 2-3 สัปดาห์ครับ เดี๋ยวก็จะดีขึ้นเอง
สมอง ไขสันหลัง และ กล้ามเนื้อ ต้องปรับตัวและเรียนรู้ใหม่
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”