บันได LOOK ดีกว่าShimano ตรงไหน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

บันได LOOK ดีกว่าShimano ตรงไหน

โพสต์ โดย ohgreen111 » 13 เม.ย. 2010, 14:37

เห็นคนขายแนะนำแต่LOOKครับ

Re: บันได LOOK ดีกว่าShimano ตรงไหน

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 13 เม.ย. 2010, 15:44

รุ่นไหนเทียบกับรุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ ใช้กับรถอะไร ขี่ทางแบบไหนครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: บันได LOOK ดีกว่าShimano ตรงไหน

โพสต์ โดย vor » 13 เม.ย. 2010, 16:13

เหมือนๆกันละครับ

โพสต์ โดย mix_ch » 13 เม.ย. 2010, 18:36

แล้วแต่ีทรัพย์และความสวยงาม

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง » 13 เม.ย. 2010, 19:01

...แต่ละคนคงชอบไม่เหมือนกันนะครับ :D
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn

โพสต์ โดย T-KOM » 13 เม.ย. 2010, 19:08

ถ้าบอกว่าดีกว่า ผมคงเห็นแตกต่าง แต่ถ้าบอกว่า Look เบากว่า Shimano ผมเห็นด้วยกับประเด็นนี้
มันแล้วแต่ชอบครับ! ถ้าใช้ชุดเกียร์ Shimano ก็น่าใช้บันได Shimano เพื่อให้เป็น Group Set เข้า Set Shimano
แต่ถ้าใช้ชุดเกียร์ Campagnolo แล้วใช้บันได Shimano ก็จะดูขัดๆ หรือไม่ค่อยเข้ากัน (แต่ถ้าชอบหรืออยากใช้ก็ OK)
เข้ากับบันได Look มากกว่า ผมว่านะครับ
I AM "T-KOM"

โพสต์ โดย เอก Flt Ops » 13 เม.ย. 2010, 19:19

T-KOM เขียน:ถ้าบอกว่าดีกว่า ผมคงเห็นแตกต่าง แต่ถ้าบอกว่า Look เบากว่า Shimano ผมเห็นด้วยกับประเด็นนี้
มันแล้วแต่ชอบครับ! ถ้าใช้ชุดเกียร์ Shimano ก็น่าใช้บันได Shimano เพื่อให้เป็น Group Set เข้า Set Shimano
แต่ถ้าใช้ชุดเกียร์ Campagnolo แล้วใช้บันได Shimano ก็จะดูขัดๆ หรือไม่ค่อยเข้ากัน (แต่ถ้าชอบหรืออยากใช้ก็ OK)
เข้ากับบันได Look มากกว่า ผมว่านะครับ

เจ้าภูเขามายืนยันเองเลย :mrgreen: :D
...@ อิ่ม อร่อย :...

โพสต์ โดย hasu » 13 เม.ย. 2010, 21:22

ผมใช้ shimano ประหยัดตังดีครับ ทนทานดี ตามการใช้งานครับ

โพสต์ โดย ก้อย » 13 เม.ย. 2010, 23:00

ลุกเบากว่าในราคาที่พอๆกัน แต่ผมว่าคลีทมันเดินยากและลื่นพอควร ส่วนสวยแล้วแต่ชอบ
เคยใช้ลุครุ่นเก่าคลีทโค้ง พอจอดรถเอาเท้าลงมันลื่นพลืดเลย ตั้งแต่นั้นไม่ใช้อีกเลย ปัจจุบันดูคลีทดีขึ้นมาก แต่เค้าไม่ได้ออกแบบมาไว้เดินบ้างเลย เห็นเดินกันก็กะย่องกะแย่ง ถ้าเดินด้วยบ้าง ชิมาโน่ดีกว่า
อยู่ไปone one

โพสต์ โดย giro » 13 เม.ย. 2010, 23:15

คลีท Look เก่า ผมเคยเกือบลื่นหลิ้งในเซเว่นมาแล้ว ดีว่าเคยเล่นไอซ์เสก็ต :mrgreen:
ส่วนตัวนะครับ ตามใจชอบเลยครับ เพียงแต่เมื่อนานมาแล้วผมเคยใช้ Shimano สมัยเป็น Shimano 600 มาแล้ว สามปีก่อนเลือกบันไดอีกจึงอยากเล่น Look และคงเป็น Look ตราบจนปัจจุบันเป็น Keo 2 Max

อีกอย่างนะครับ บอกตรงๆครับ ผมชอบโลโก้ของ Look ทำให้นึกถึงภาพเขียนของปิแอร์ มองเดรียง ศิลปินโมเดิร์นจากฮอลแลนด์ และบันดาลให้เกิหนึ่งในเก้าอี้คลาสสิคของโลก "Red And Blue Chair" เชื่อแน่ว่าโลโก้นี้มีอะไรเชื่อมถึงกันแน่นอนครับ

แต่ถ้าถามว่า Keo กับ Keo2Max ต่างกันมากมั้ย บอกได้เลยว่า ...... แป้นกว้างขึ้นเหนียบสบายขึ้นจริงๆนะครับ แปลกแต่จริง นิดเดียวก็รู้สึก อีกอย่างดูเหมือน finishing จะดีกว่า Keo สมัยก่อนๆเยอะครับ .... คิดดูว่าเปลี่ยนแล้วอันเก่า เน่าจนไม่กล้าขายครับ เก็บใว้สำรองดีกว่า

อ้อ เคยเล่น Shimano รุ่นหลังๆอย่าง 105, Ultegra ผมคิดว่าไม่มีอะไรไม่ดีครับแต่ผมไม่ชินกับมุมการปลดและการใส่ ผมว่า Look ใส่สะดวกปลดง่ายกว่า ล็อคกระชับกว่า
เว็บจักรยาน สาระ บันเทิง และเรื่องของคนชอบปั่น
website www.cyclinghubthailand.com
facebook www.facebook.com/cyclinghubthailand

โพสต์ โดย เสือหนุ่ม...100โล » 19 เม.ย. 2010, 08:17

ก้อย เขียน:ลุกเบากว่าในราคาที่พอๆกัน แต่ผมว่าคลีทมันเดินยากและลื่นพอควร ส่วนสวยแล้วแต่ชอบ
เคยใช้ลุครุ่นเก่าคลีทโค้ง พอจอดรถเอาเท้าลงมันลื่นพลืดเลย ตั้งแต่นั้นไม่ใช้อีกเลย ปัจจุบันดูคลีทดีขึ้นมาก แต่เค้าไม่ได้ออกแบบมาไว้เดินบ้างเลย เห็นเดินกันก็กะย่องกะแย่ง ถ้าเดินด้วยบ้าง ชิมาโน่ดีกว่า

ถูกต้องเลยครับพี่ก้อย เคยใช้คลิท+บับได Look ปั่นไปเที่ยวตามวัดต่างๆ
พอลงเดินเท่านั้นเจอพื้นหินกับหินแกรนนิต ลื่นล้มไม่เป็นท่าเลยครับ(ปั่นไม่เคยล้มแต่เดินล้มนี่สิน่าอายจริงๆ) หลังจากนั้นมาก็เลยเปลี่ยนมาใช้ของ Shimano ครับ สะดวกกว่า หาคลิทก็ง่ายกว่า(ราคาก็เบากว่า)
***รับปรึกษาปัญหาเรื่อง ผมร่วง ผมบาง โดยการใช้จริงโดยผมเอง PM มาครับ***
คลิ๊ก! --> / "ชิวๆ กับบางนาทีม" / พูดคุยผ่าน "facebook"

โพสต์ โดย เสือเชน » 19 เม.ย. 2010, 09:09

ไม่เคยใช้ shimano กับเสือหมอบครับ
แต่ที่ใช้ look เพราะน้ำหนักเบา แต่ทนทาน
ส่วนเรื่องการเดิน ไม่เป็นปัญหา เพราะใช้ย่องเบา
( อ่ะ พูดเล่ง ) :lol:
ซื้อยางครอบครีท มาอีกอันนึงครับ
พอลงจากรถมาเข็นขึ้นเขาปั๊ป ก็ครอบเลย เดินจูงจักรยานขึ้นเขาสบายๆ
พอเข้าร้าน 7-eleven ก็ครอบเลย เดินซื้อน้ำสบายๆ

โพสต์ โดย GIANT RUN » 19 เม.ย. 2010, 15:19

ใช้แต่ ชิมาโน่ ครับ ชอบที่ หน้ากว้างเหยียบเต็มเท้าดี เคยคิดอยู่เหมือนกันว่า ระดับอย่าง ชิมาโน่ ค่ายใหญ่ระดับนี้ จะทำให้อุปกรณ์เบาแบบไหนก็ทำได้(เพื่อขายให้กับคนที่ชอบของเบา ๆ) แต่ทำไมไม่ทำ มันต้องมีเหตุผล(ที่ผมไม่รู้) ในด้านอื่น นอกเหนือไปกว่าการที่จะมุ่งเน้นให้เบาอย่างเดียว :lol: :lol: :lol:
แต่งรถดีพอแล้ว...เหลือแต่แรงกูนี่แหละ...ที่ยังไม่ดี

โพสต์ โดย แมวทอง » 19 เม.ย. 2010, 15:28

ชิ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล

หายใจเข้าลึก พอประมาณไม่ต้องรีบ หายใจออก ผ่อนลมหมดตามสบาย พุทธ-โธ
ใช้เกียร์ ที่ไม่หนัก หรือ เบาขา จนเกินไปเดินทางสายกลาง
ความเร็วปล่อยวาง ฮาร์ทเรตปล่อยวาง เป็นไปตาม เหตุ และ ผล
อภัย ให้ใจสงบ สติมาครบ ย่อมเกิดสิ่งดีๆ

โพสต์ โดย kwanbkk » 30 ส.ค. 2013, 20:02

ชิ
แก้ไขล่าสุดโดย kwanbkk เมื่อ 11 เม.ย. 2014, 16:39, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ร้านกาแฟ ร้านอาหาร โฮมสเตย์ พบรัก ณ บางน้ําผึ้ง
https://www.facebook.com/pobrakbangnampueng

ธนาคารไทยพาณิชย์
เลขที่บัญชี 010-433427-0
ให้สิทธิ์คนพร้อมโอนก่อนนะครับ