เฟือง 11 สปีดใช้กับ shimano ปกติ แต่ใช้กับ Sram ไม่เนียน ???

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
maxz_daduang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NOname

เฟือง 11 สปีดใช้กับ shimano ปกติ แต่ใช้กับ Sram ไม่เนียน ???

โพสต์ โดย maxz_daduang »

ใครเคยเจอมั่งครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ
เรื่องคือ ผมใช้ชุดขับ sram rival 22 แล้วไปได้เฟืองแต่งเบามาอันนึง เบามาก ยี่ห้อ recon 11-32 หนักแค่ 120 กรัม
แต่จูนยังไงก็ไม่ได้ อาการคือ ถ้าจุนให้ไล่ขึ้นเฟืองใหญ่ได้เนียน ตอนไล่ลงจะไม่ยอมลงจากแถวๆใบ32-28-25
แต่พอหย่อนสายเกียร์ลงหน่อยให้มันลงเฟืองเล็กเนียนๆ มันก็จะกลายเป็นไล่ขึ้นไม่ค่อยเนียนอีก

มีวันนึงพี่ในกลุ่มเอารถมาให้ทำ พี่เขาใช้ ultegra 6800 ผมเลยลองเอาเฟืองที่ว่านี้ใส่ดู มันก็ใช้ได้ปกติ

มันเพราะอะไรครับ ใครเคยเจออาการแบบนี้มั้งครับ ????
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: เฟือง 11 สปีดใช้กับ shimano ปกติ แต่ใช้กับ Sram ไม่เนียน ???

โพสต์ โดย lucifer »

อาการนี้ คุ้นมากครับ

ส่วนใหญ่เรามักจะมองว่า เป็นที่โซ่หรือเปล่า โซ่มันไม่เนี๊ยบเหมือนกับ Shimano แต่ถ้าเป็นที่โซ่ มันก็จะเป็นปัญหาอีกแบบหนึ่ง เช่น ขึ้นช้า ลงช้า แต่ไม่ใช่พอหย่อนสายเกียร์แล้วลงดี แต่ขึ้นไม่ดี พอปรับสายเกียร์ตึงนิดขึ้นดี แต่ลงไม่ดี ประเด็นนี้พบได้เสมอในกรณีสายเกียร์และปลอกสายเกียร์เก่า ผ่านน้ำผ่านฝนมาพอสมควร ถอดสายเกียร์มาเช็คก็มักจะไม่เห็น เพราะส่วนที่สร้างปัญหามากจากปลอกสายเกียร์ครับ เอาน้ำมันหล่อลื่น เช่น น้ำมันหยอดโซ่หยอดลงไปก็เหมือนจะดีขึ้นนิสสสส แต่ก็ไม่หาย เพราะมันลงไปไม่ทั่ว เนื่องจากปลอกสายเกียร์เวลามัน"เน่า"มันจะเน่าไปทั้งหมด น้ำมันหล่อลื่นจึงอาจจะไม่สามารถ"ฉาบ"ได้ทั่ว แล้วปัญหามันก็ไม่ได้รับการแก้ครับ

แนะนำให้เปลี่ยนสายเกียร์และปลอกสายเกียร์ใหม่ เชื่อว่าหายขาด
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
maxz_daduang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NOname

Re: เฟือง 11 สปีดใช้กับ shimano ปกติ แต่ใช้กับ Sram ไม่เนียน ???

โพสต์ โดย maxz_daduang »

ขอบคุณมากๆครับ เดีียวผมจะลองดูครับ อาจจะเป็นไปได้เพราะรถผมก็ประกอบมานานเเล้ว ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”