อยากติด watt meter ช่วยแนะนำ ด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
programmerhero
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860865646
team: รพ.เทพา
Bike: Specialized Allez

อยากติด watt meter ช่วยแนะนำ ด้วยครับ

โพสต์ โดย programmerhero »

อยากติด watt meter ครับ
ไม่ทราบว่า มียี่ห้ออะไร ที่มีขายใน ไทยบ้างครับ
มีขายที่ร้านไหนบ้าง ราคาเท่าไร่
มีตัวไหน ที่คุ้มค่าคุ้มราคา บ้างครับ

ขอบคุณครับ
chanin1989
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi nirone 7
ติดต่อ:

Re: อยากติด watt meter ช่วยแนะนำ ด้วยครับ

โพสต์ โดย chanin1989 »

ใช้ INpower ใช้มาปีกว่าเกือบหมื่นโลไม่มีปัญหาเลยคับ เปลี่ยนถ่านง่ายด้วย ไว้เป็นตัวเลือกคับ
สมาชิก
สมาชิก

Re: อยากติด watt meter ช่วยแนะนำ ด้วยครับ

chanin1989 เขียน:ใช้ INpower ใช้มาปีกว่าเกือบหมื่นโลไม่มีปัญหาเลยคับ เปลี่ยนถ่านง่ายด้วย ไว้เป็นตัวเลือกคับ
ร้านไหนครับ ราคาเท่าไร่
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

ส่วนตัว ผมใช้ Stage Ultiga ขาเดียวครับโชคดีได้มือสอง สภาพใหม่ มาราคา 9000 บาทใช้งานได้ดีครับช่วยพัตนาการซ้อมของผมได้เยอถ้าเจ้าของกระถู้ใช้ Bike computer ของ Bryton โปรดระวังนิดหนึ่งนะครับเพราะ Firm ware ของมันไม่ค่อยรับกับ Power meter ที่วัดรอบขาแบบไม่ใช้แม่เหล็กค่าเลยมาๆหายๆลองมาใช้กับ Dura-ace Power meter ได้เฉยอีกอันที่ควรคำนึงครับระบบขาจานที่อยากใช้ เพราะต้องคำนึงถึงระบบกระโหลก Spider ขาจาน(ถอดได้ไม่ได้) ให้นำค่าพวกนี้มาประกอบการเลือกซื้อด้วยครับไม่งั้นงบอาจจะไม่จบแค่ซื้อ Power meter
รูปประจำตัวสมาชิก
maxz_daduang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NOname

โพสต์ โดย maxz_daduang »

หลังจากฟุ้งซ่านอยู่ราวอาทิตยืนึง ผมเพิ่งสั่ง Garmin vector 2s ไป
ปั่นเล่นอยู่กับพี่2-3คน ผมชั่งใจอยู่นานว่าจะเอามาทำไม
แต่ใจนึงก็อยากลองเพราะฝึกด้วย HR รู้สึกพอถึงจุดนึงมันเริ่มพัฒนาช้า
เลยอยากลองดูว่ามันจะเป็นยังไงไอ้ power meter นิ

ส่วนเหตุผลที่เลือก vector เพราะมันย้ายใส่รถหลายคันได้ และราคาอยู่ในงบ ถึงแม้ผมจะต้องเปลี่ยนคลีทจากชิมาโน่ก้ตาม
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

ใช้ Power 2 max อยู่ ก็ ok
ได้มือ 2 มา 20k นิด ๆ แบตก้อนนึงอยู่ได้ 4-5000 โล
มันเป็นแบบ วัดทีแกน เลยพอที่แยกซ้ายขวา ตามองศาได้ แต่ก็ไม่เป๊ะเหมือนกับที่มี sensor ทั้ง 2 ข้างจริง ๆ
สำหรับผม ok แล้วครับ ซ้อมสนุกขึ้นเยอะ
IMG_20180718_163334.jpg (492.89 KiB) เข้าดูแล้ว 5102 ครั้ง
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ สำหรับ ทุกๆความเห็นครับ

จากการสอบถาม และหาข้อมูล
ตกลงปลงใจ คบกับ Garmin Vector 3 ครับ
เหตุผล
1.ราคาไม่แรง 37,000 จปครับ ไม่ต้องซื้ออะไร้พิ่ม
2.เป็นบันได เปลี่ยนคันง่ายมาก ต่างจาก inpower หรือ power 2max หรือ Quraq Dzero ที่เป็นขาจาน
3.วัด2 จากข้าง
4.ไมล์ก็ใช้การ์มิน คิดว่า มันคงเข้ากันได้อย่างดี 555+ จริงอันอื่น มันก็เชื่อมได้แหล่ะ....

จปแล้ว โอเค ... ไปซ้อมกัน!!!
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

แนะนำครับช่วยพัตนาได้ดีเลยครับ(ลองนำตารางมาปรับการฝึกซ้อมเองแค่ช่วง Enduran base ก็เอาเรื่องละ)
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... #p13726875
bigga
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant XTC

โพสต์ โดย bigga »

ผมใช้ 4iii แบบติดขาข้างเดียว 15K มั้งครับ (ขา 105 ถ้า Ultegra น่าจะ 20-25K) ถ้าจำไม่ผิด
เชื่อมกับ Wahoo และ iPhone ง่ายมาก คิดว่าการ์มินก็ไม่มีปัญหา

ก่อนจะซื้อ Vector ผมอยากจะให้ลองคิดในมุมนี้ครับ
1) ราคาถูกกว่าเกินครึ่ง ถ้ามีรถ 2 คันซื้อสองชุดยังได้ ตอนผมจะติดผมก็กะแล้วว่าถ้าจะซื้อรถใหม่ จะติดมันใหม่เลย จะได้มีวัตต์ตลอด แต
อันนี้แล้วแต่ทุนเลยครับ สำหรับผม ผมว่า 37k แพงไป

2) สุดท้ายวัด 1-2 ข้างไม่ต้างครับ เว้นแต่จะเอาให้ถูกท่าแบบเป๊ะๆเลย ถ้าจะไปสุด งั้นวัดสองข้างดีแล้วครับ ผมใช้แค่เทรนอัพ FTP เฉยๆ ข้ลงเดียวพอ

ที่สำคัญเลยครับ ถ้าจะลงทุนแล้ว ลงทุนแอพซ้อมและเทรนเนอร์ด้วยครับ
TrainerRoad ปีละ 3 พัน ซ้อมด้วยวัตต์ ทำตามโปรแกรม 2 เดือน เห็นผลแน่นอน
สมาชิก
สมาชิก

หลักลาย โป้งๆชึ่ง เขียน:แนะนำครับช่วยพัตนาได้ดีเลยครับ(ลองนำตารางมาปรับการฝึกซ้อมเองแค่ช่วง Enduran base ก็เอาเรื่องละ)
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... #p13726875
ดูแล้วครับ แต่ไม่ทราบว่าเอามาใข้งานยังงัยครับ ...
รบกวนแนะนำ ให้หน่อยครับ

จอบคุณครับ
สมาชิก
สมาชิก

bigga เขียน:ผมใช้ 4iii แบบติดขาข้างเดียว 15K มั้งครับ (ขา 105 ถ้า Ultegra น่าจะ 20-25K) ถ้าจำไม่ผิด
เชื่อมกับ Wahoo และ iPhone ง่ายมาก คิดว่าการ์มินก็ไม่มีปัญหา

ก่อนจะซื้อ Vector ผมอยากจะให้ลองคิดในมุมนี้ครับ
1) ราคาถูกกว่าเกินครึ่ง ถ้ามีรถ 2 คันซื้อสองชุดยังได้ ตอนผมจะติดผมก็กะแล้วว่าถ้าจะซื้อรถใหม่ จะติดมันใหม่เลย จะได้มีวัตต์ตลอด แต
อันนี้แล้วแต่ทุนเลยครับ สำหรับผม ผมว่า 37k แพงไป

2) สุดท้ายวัด 1-2 ข้างไม่ต้างครับ เว้นแต่จะเอาให้ถูกท่าแบบเป๊ะๆเลย ถ้าจะไปสุด งั้นวัดสองข้างดีแล้วครับ ผมใช้แค่เทรนอัพ FTP เฉยๆ ข้ลงเดียวพอ

ที่สำคัญเลยครับ ถ้าจะลงทุนแล้ว ลงทุนแอพซ้อมและเทรนเนอร์ด้วยครับ
TrainerRoad ปีละ 3 พัน ซ้อมด้วยวัตต์ ทำตามโปรแกรม 2 เดือน เห็นผลแน่นอน
ซื้อยังงัยครับ Trainnr Riad สนใจครับ
MoMollY
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Canyon Ultimate CF SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MoMollY »

programmerhero เขียน:
bigga เขียน:ผมใช้ 4iii แบบติดขาข้างเดียว 15K มั้งครับ (ขา 105 ถ้า Ultegra น่าจะ 20-25K) ถ้าจำไม่ผิด

ซื้อยังงัยครับ Trainnr Riad สนใจครับ
โหลดใน appstore ได้ครับ แล้วก็ซื้อรายเดือนในนั้นครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”