โรคงอบกำเริบ ช่วยแนะนำเฟรมท่อโคลัมบัสว่าคุุ้มค่าไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

โรคงอบกำเริบ ช่วยแนะนำเฟรมท่อโคลัมบัสว่าคุุ้มค่าไหมครับ

โพสต์ โดย ok_man » 09 ก.ค. 2018, 19:24

ปกติผมปั่นทัวร์ริ่งเริ่อยๆเปื่อยๆ กับรถพับคันนึงเอาไว้ช้อปปิ้งแถวบ้านแต่ตอนนี้เริ่มสนใจอยากซิ่งบ้างเลยดูหมอบเอาไว้

ตอนแรกติดใจtrek 1.2ธรรมดา แต่ตอนนี้โดนยาเสน่ห์อย่างแรงจากรถจีนยี่ห้อ Darkrock โดยผมมองเฟรมที่ออกไปในทางวินเทจหน่อยๆรุ่น R-900 เป็นท่อโคลัมบัส

คำถามคือมันดีอย่างไรครับกับท่อโคลัมบัสราคาเกือบ 20000 มันมีอะไรพิเศษ แล้วเป็นเฟรมยี่ห้อไม่มีใครรู้จักด้วย หรือควรไปหมอบที่เค้าเล่นกันดีครับ

ขอบคุณครับ

Re: โรคงอบกำเริบ ช่วยแนะนำเฟรมท่อโคลัมบัสว่าคุุ้มค่าไหมครับ

โพสต์ โดย Ferruccio » 09 ก.ค. 2018, 20:54

ชอบก็จัดเลยครับ ราคานี้ไม่ต้องคิดมาก แป๊ปกล่องนึงไม่รวมข้อต่อก็จะเป็นหมื่นแล้ว
https://ciclicorsa.com/shop/marchio/columbus/
ยี่ห้อโนเนมแต่กล้าซื้อแป๊ปไปทำออกมาขายย่อมมั่นใจในฝีมือ
ถ้าเบิกใหม่เฟรมยี่ห้อดังจะต้องแลกด้วยเงินค่อนแสน หรือจะหาดูของเก่าก็มีให้เลือกเยอะ
ที่สำคัญเลือกขนาดให้พอดีกับคนขี่ครับ

Re: โรคงอบกำเริบ ช่วยแนะนำเฟรมท่อโคลัมบัสว่าคุุ้มค่าไหมครับ

โพสต์ โดย nopparat2510 » 10 ก.ค. 2018, 06:28

เคยใช้มือสองจากในเวปนี้ ยี่ห้อกลาง ๆ ก็ไม่เห็นจะพุ่งเท่าไหร่ อลูระดับล่างยังจะพุ่งกว่า แต่มันได้ความนุ่มนวล ไหลเรื่อย
ยิ่งทางราบยิ่งไกล ยิ่งเพลินให้ความรู้สึกที่ต่างจากอลูดิบ ๆ เถื่อน ๆ
แต่จากในภาพ ผมว่าสวยนะ แต่ไม่แน่ใจในคุณภาพ ว่าจะเทียบชั้นของแบรนด์ทั่วไปมั๊ย ถ้าไม่คิดถึงการขายต่อ มันก็น่าลองคับ
ในราคาระดับนี้

โพสต์ โดย weerapat_99 » 10 ก.ค. 2018, 10:39

nopparat2510 เขียน:เคยใช้มือสองจากในเวปนี้ ยี่ห้อกลาง ๆ ก็ไม่เห็นจะพุ่งเท่าไหร่ อลูระดับล่างยังจะพุ่งกว่า แต่มันได้ความนุ่มนวล ไหลเรื่อย
ยิ่งทางราบยิ่งไกล ยิ่งเพลินให้ความรู้สึกที่ต่างจากอลูดิบ ๆ เถื่อน ๆ
แต่จากในภาพ ผมว่าสวยนะ แต่ไม่แน่ใจในคุณภาพ ว่าจะเทียบชั้นของแบรนด์ทั่วไปมั๊ย ถ้าไม่คิดถึงการขายต่อ มันก็น่าลองคับ

ผมว่ารถพวกนี้จะให้ไปพุ่งมันคงไม่ใช่ ตามลักษณะน่าจะนุ่ม กับไหลมากกว่า ปั่นไกลๆเพลินดีครับ ชอบจัดเลย

โพสต์ โดย Meow-Meow » 10 ก.ค. 2018, 11:00

nopparat2510 เขียน:เคยใช้มือสองจากในเวปนี้ ยี่ห้อกลาง ๆ ก็ไม่เห็นจะพุ่งเท่าไหร่ อลูระดับล่างยังจะพุ่งกว่า แต่มันได้ความนุ่มนวล ไหลเรื่อย

รถวินเทจ ท่อเหล็กจะให้กดเป็นพุ่งเหมือนรถอลู มันเปนไปไม่ได้หรอกครับ ด้วยลักษณะของท่อเหล็กด้วยแล้วย้วย มาก่อนเลย ข้อดีของเฟรมเหล็กคือไม่สะท้านมือ ซับแรงได้ดี

โพสต์ โดย ok_man » 10 ก.ค. 2018, 16:08

Meow-Meow เขียน:

รถวินเทจ ท่อเหล็กจะให้กดเป็นพุ่งเหมือนรถอลู มันเปนไปไม่ได้หรอกครับ ด้วยลักษณะของท่อเหล็กด้วยแล้วย้วย มาก่อนเลย ข้อดีของเฟรมเหล็กคือไม่สะท้านมือ ซับแรงได้ดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ

หาอ่านท่อโคลัมบัสจากในเวปนี้แล้วก็ยังนึกภาพไม่ออกเพราะไม่เคยปั่นหมอบเลย เลยไม่เลยปั่นอะไรแบบพุ่งๆ เพราะถ้าได้มาก็คงขี่เอาสวยๆไปเที่ยว เรื่อยๆ แทนตัว Touring ครับ

โพสต์ โดย อุทัย พัทรนาถ » 11 ก.ค. 2018, 02:21

ถ้ามีโอกาสลองหาทดลองขี่ดูทั้งคาร์บอน อลู และโครโม ในรุ่นและยี่ห้อที่หลายคนนิยมกัน พยายามจับอารมณ์อุปนิสัยของรถแต่ละคันให้ได้ แต่ก็ขึ้นอยู่กับอุปนิสัยของเราเป็นสำคัญว่าเป็นแบบไหนชอบแบบไหน ขนาดรถโครโมเหมือนกันไซด์เดียวกันต่างกันแค่ยี่ห้อ กับองศาเฟรมยังขี่ความรู้สึกต่างกันเลย ส่วนตัวผมใช้หมอบโครโมอยู่ชอบความที่เป็นวินเทจ มันคลาสสิคดูแล้วไม่เบื่อเลย ยิ่งคันที่เจ้าของกระทู้สนใจเป็นท่อโคลัมบัสเฟรมงานสวยยิ่งราคานี้้้ถ้าชอบจัดเลยครับ เห็นแล้วนำ้ลายหกมีโอกาสต้องจัดบ้างละ ปล.หมอบโครโมถ้าซ้อมถึงและถูกวิธีก็พอฟัดพอเหวี่ยงครับ

โพสต์ โดย RoBBen » 11 ก.ค. 2018, 10:48

ท่อมันมีหลายเกรดนะครับ เขาใช้ Columbus ต้องดูด้วยว่าเกรดไหน

แค่ท่อกลมธรรมดาก็สามสี่เกรดละ
ไหนจะ Double butted, Triple butted, Superbutted, ท่อจีบ, ท่อมะเฟือง

ท่อท้อปๆอะพุ่ง กดเป็นมาเลย
แต่ถ้ารุ่นรองๆก็ตามนิสัยวัสดุแหละ

โพสต์ โดย ok_man » 12 ก.ค. 2018, 11:45

อุทัย พัทรนาถ เขียน:ถ้ามีโอกาสลองหาทดลองขี่ดูทั้งคาร์บอน อลู และโครโม ในรุ่นและยี่ห้อที่หลายคนนิยมกัน พยายามจับอารมณ์อุปนิสัยของรถแต่ละคันให้ได้ แต่ก็ขึ้นอยู่กับอุปนิสัยของเราเป็นสำคัญว่าเป็นแบบไหนชอบแบบไหน ขนาดรถโครโมเหมือนกันไซด์เดียวกันต่างกันแค่ยี่ห้อ กับองศาเฟรมยังขี่ความรู้สึกต่างกันเลย ส่วนตัวผมใช้หมอบโครโมอยู่ชอบความที่เป็นวินเทจ มันคลาสสิคดูแล้วไม่เบื่อเลย ยิ่งคันที่เจ้าของกระทู้สนใจเป็นท่อโคลัมบัสเฟรมงานสวยยิ่งราคานี้้้ถ้าชอบจัดเลยครับ เห็นแล้วนำ้ลายหกมีโอกาสต้องจัดบ้างละ ปล.หมอบโครโมถ้าซ้อมถึงและถูกวิธีก็พอฟัดพอเหวี่ยงครับ

ขอบคุณครับ แต่ถ้างั้นเดี๋ยวผมต้องรีบซื้อไว้ละ เดี๋ยวพี่ตัดหน้าผม 5555

โพสต์ โดย winhaha » 14 ก.ค. 2018, 11:41

ไม่สมอไปนะครับ ลองหาข้อมูลตัวนี้ดูครับ เหล็กXCR โดยโคลัมบัส
แนบไฟล์
ขายติมเรื่อย............ไป

โพสต์ โดย ok_man » 14 ก.ค. 2018, 19:41

winhaha เขียน:

ไม่สมอไปนะครับ ลองหาข้อมูลตัวนี้ดูครับ เหล็กXCR โดยโคลัมบัส

ขอบคุณครับ รีวิวจากตปท.ดีมากเลยครับแต่ราคานีุ่ดแสนบรรยาย