เปรียบเทียบระหว่างล้อbora oneและbora ultra

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
wiratsuttakul
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813442265
Bike: s-work allez

เปรียบเทียบระหว่างล้อbora oneและbora ultra

โพสต์ โดย wiratsuttakul »

รบกวนครับผมใช้ล้อbora oneดุมceramicอยู่ครับเป็นล้อที่ลื่นไหลมากครับ แตอยากจะเปลี่ยนเป็นล้อbora ultra ครับ รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกที่เคยใช้ว่าล้อ 2 รุ่นนี้แตกต่างกันมากไหมครับ
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

Re: เปรียบเทียบระหว่างล้อbora oneและbora ultra

โพสต์ โดย sexton »

ตอนนี้ผมใช้ อัลต้า50 อยู่ ผมไม่เคยใช้ โบล่า วัน แต่จาก ปสก ส่วนตัว ระบบดุมของล้อตัวท๊อปกับตัวล่างลงมา ในล้อซีรีย์เดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน มันให้ความรู้สึกที่ลื่นหรือสมูทต่างกันอย่างรู้สึกได้แบบมีนัยยะครับ ไม่งั้นบริษัทผลิตล้อคงไม่กล้าตั้งสเปคท๊อปไว้ให้ผู้ซื้อแบบเราได้เลือกใช้แน่ถ้ามันไม่มีความต่างจริงๆ เพราะท้ายสุดผู้ใช้อาจจะพูดกันปากต่อปากไปเองว่า ห่าดุมท๊อปแม่งไม่ต้องไปซื้อหรอกใช้ตัวรองนี่ก้พอทุกอย่างประสิทธิภาพไม่เห็นต่าง บลาๆ...กับอีกเรื่อง คือเรื่องคาใจนี่แหล่ะครับต้องลองจะได้หายสงสัย555
รูปประจำตัวสมาชิก
dachamut
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: เลขที่ 88 ถ.แก้วพิจิตร ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
ติดต่อ:

Re: เปรียบเทียบระหว่างล้อbora oneและbora ultra

โพสต์ โดย dachamut »

** ต่างกันที่ตัวดุม ของ bora Ultra จะเป็นคาร์บอนด์ ลูกปืนเซรามิค มาจากโรงงาน ถ้าไปอัพลูกปืนของ Bora one เป็นเซรามิคความลื่นไม่น่าจะต่างกันแล้วครับ แต่ราคาขาย Bora Ultra สูงกว่าพอสมควร ลองเข้าไปอ่านกระทู้นี้ดูครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=984180
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

dachamut เขียน:** ต่างกันที่ตัวดุม ของ bora Ultra จะเป็นคาร์บอนด์ ลูกปืนเซรามิค มาจากโรงงาน ถ้าไปอัพลูกปืนของ Bora one เป็นเซรามิคความลื่นไม่น่าจะต่างกันแล้วครับ แต่ราคาขาย Bora Ultra สูงกว่าพอสมควร ลองเข้าไปอ่านกระทู้นี้ดูครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=984180
ขออภัยนะครับ เคยใช้ทั้งสองตัวแล้วใช่มั้ยครับ ?? หากเป็นแบบนั้นจริง คุ้มน่าดูเลยนะครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
Chisanu Rungarunlert
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chisanu Rungarunlert »

ถ้าอัพ ไป bora two
bora one ขายไหมครับ อิอิ
NEMOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0983937217
Bike: cinelli experience
ตำแหน่ง: แม่สา แม่ริม เชียงใหม่

โพสต์ โดย NEMOK »

winhaha เขียน:
dachamut เขียน:** ต่างกันที่ตัวดุม ของ bora Ultra จะเป็นคาร์บอนด์ ลูกปืนเซรามิค มาจากโรงงาน ถ้าไปอัพลูกปืนของ Bora one เป็นเซรามิคความลื่นไม่น่าจะต่างกันแล้วครับ แต่ราคาขาย Bora Ultra สูงกว่าพอสมควร ลองเข้าไปอ่านกระทู้นี้ดูครับ

ขออภัยนะครับ เคยใช้ทั้งสองตัวแล้วใช่มั้ยครับ ?? หากเป็นแบบนั้นจริง คุ้มน่าดูเลยนะครับ
ไม่เหมือนกันซะทีเดียวนะครับ
Bora one เป็นดุมลูกปืน USB ( Ultra ceramic baering ) ใช้จารบี เซรามิกเป็นตัวหล่อลื่น เรียบลื่นกว่าลูกปืนปกติ 50%
Bora ultra เป็นชุดดุมลูกปืน CULT ( CERAMIC ULTIMATE LEVEL TECHNOLOGY ) จะไม่ใช้จารบีแล้ว ใช้น้ำมันหล่อลื่นเป็นฟิลม์บางๆ แรงเสียดทานภายในเลยต่ำกว่า และ เรียบลื่นกว่าลูกปืนปกติ 9 เท่า ทางผู้ผลิตเคลมว่า อายุการใช้งานยาวนานกว่าด้วย

จากติ่ง campagnolo
แก้ไขล่าสุดโดย NEMOK เมื่อ 13 ส.ค. 2018, 07:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
GF2000
สมาชิก
สมาชิก
Bike: มอสโซ่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GF2000 »

คุณติ่ง campagnolo น่าจะเป็นคุณ แก่น Campagnolo มากกว่านะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”