ถอยรถใหม่ วินาทีนี้ Rim brake หรือ Disc brake ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

เนตรเทวะ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ถอยรถใหม่ วินาทีนี้ Rim brake หรือ Disc brake ครับ

โพสต์ โดย เนตรเทวะ »

อย่างเพิ่งเบื่อกับประเด็นนี้นะครับ ผมนั่งคิดแล้วเหมือนพายเรือในอ่าง

ผบ เพิ่งอนุมัติให้ถอยคันใหม่ ทางแยกแรกเลยคือ Disc หรือ Rim เพราะตอนนี้ UCI ก็อนุมัติอย่างเป็นทางการแล้ว ประกอบกับผู้ผลิตชุดขับรายใหญ่ๆ ก็เหมือนจะดันสุดตัว ผู้ผลิตเฟรมก็คงต้องเล่นตามน้ำเพราะต้องพึ่งพาชุดขับ เหลือก็แต่เรื่องล้อที่ยังไม่ค่อยหลากหลาย

ใจจริงผมสนใจกลุ่ม endurance ซึ่งปัจจุบันเหมือนจะทำออกมาแค่แบบ disc แล้ว แต่เพราะยังไม่เคยลอง เลยว่าจะยังคงอยู่กับสาย all-around เพื่อ play safe

เลยอยากจะถามความคิดเห็นว่า ณ วินาทีนี้ ถอยรถใหม่ น่าเล่นอะไรมากกว่ากันครับ

ปล. 1. คงไม่เปลี่ยนรถบ่อย ใช้อย่างน้อย 3-5 ปี
2. ปั่นเดี่ยว ปั่นคู่ ไม่มีแววปั่นกลุ่ม
3. ไม่แข่งขัน ปั่นเพื่อสุขภาพ และท้าทายตัวเอง
4. กลัวรถใหญ่ ไม่ออกถนนในเมืองแน่นอน ปั่นแต่ในลู่ที่จัดให้ หรือนอกเมืองที่เห็นว่าปลอดภัยและรถน้อย
5. อยากเป็นนักไต่เขา แต่ยังไม่เคยลองหรือฝึกจริงจัง
ilovejihyun
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bridgestone Radac
ติดต่อ:

Re: ถอยรถใหม่ วินาทีนี้ Rim brake หรือ Disc brake ครับ

โพสต์ โดย ilovejihyun »

ดูๆแล้วจขกท.เอียงๆไปทางดิสก์นะครับ ผมว่าจัดดิสก์ไปจะได้ไม่คาใจทีหลัง
รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถอยรถใหม่ วินาทีนี้ Rim brake หรือ Disc brake ครับ

โพสต์ โดย Wimpy »

คิดว่าแล้วแต่ชอบเลยครับ ตอนนี้กระแส Disc กำลังมา

ผมไม่ใช่ช่างแต่ดูแลรถและซ่อมเอง ไม่ได้ปั่นแข่งขัน หรือเอาไปปั่นขึ้นลงเขาโหดๆ เลยชอบระบบRim มากกว่า องค์ประกอปมันน้อยไม่ยุ่งยาก ดูแลง่ายกว่าครับ
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ Disc ไปเลยครับ
1.ใช้รถไม่เปลี่ยนบ่อย อนาคตแบรนรถค่ายใหญ่เห่อกันออกรถดิสแน่นอน
2.ถ้าซื้อแล้วเลือกที่แกนปลดมาตรฐานแบบแกน 12
3.เห็นสนใจรถกลุ่ม Endurance เลือก Disc ดีกว่าเพราะรับยางหน้ากว้างได้
4.ถ้ากังวลเรื่องการเซอร์วิสระบบเบรคส่วนตัวก็ใช้เสือภูเข้าดิสอยู่ได้เจ็บหนักหน่อยตอนประกอบครั้งแรกครับเพราะเสียค่าสายมัน(สายที่ติดมามันสั้นไปเลยต้องซื้อสายใหม่) หลังจากนั้นมากสุดก็แค่มีไปให้ร้านไล่ปั้มเบรคบ้างเสียค่าใช้จ่ายประมาณ 250 บาท (เติมน้ำมันเบรคใหม่) นอกนั้นก็ดูแลด้วยตัวเองเช่นตั้งผ้าเบรค ถอดผ้าเบรคมาต้ม
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นิรุต »

ชอบแบบไหนละครับ ก็จัดไปตามนั้น
ถ้าจะไปสายเขาก็ Disc ครับ เพราะมันเป็นข้อจำกัดบางอย่างจริงๆครับ ปสก.นะครับ วันไหนอยากปั่นทางราบก็จัดล้อถ่านขอบ50ครับ วันไหนอยากเขาก็จัดมิเนียม ซึ่งมันต้องเปลี่ยนครับ มันใช้รวมกันไม่ได้ครับ :x :x

ส่วน Disc จบเลย อยากเขาก็เขา อยากราบก็ราบ ดูดีมีความสุขครับ ไม่ต้องเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา(ผ้าเบรค)เว้นเสียจาก อยากมีล้อขอบต่ำใว้ขึ้นเขา ขอบสูงใว้ทางราบ อันนี้ยุ่งอีก ต้องมีใบ Disc 2 ชุดอีกหรือป่าว เพราะน่าจะซื้อเเยกต่างหากอีก 5555 :mrgreen: :mrgreen:
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

เอาเทคโนโลยีใหม่ที่สุดเท่าที่มีในตลาด สิ่งใหม่ใน จกย. คือ ดิสเบรค...
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ของใหม่ก็ดีมีอนาคต แต่ยังไม่นิ่งสนิท อาจเปลี่ยนขนาดแกน ระยะดุม จุดติดตั้งเบรค ฯลฯ เมื่อผ่านไประยะเวลานึง อาจหาของไม่ได้
สมัยเสือภูเขาก็มีโพสต์เมาท์กับไอเอสโอ คอเทเปอร์กับซางตรง ล้อ 29" 27" แกนดุมขนาดต่างๆ ที่ออกมาระยะนึงแล้วไม่ได้รับความนิยม สุดท้ายก็หายไป
นี่ยังไม่ได้พูดถึงบรรดากระโหลกชนิดต่างๆ ที่ชวนปวดกระโหลกอยู่อีกครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ถ้าใช้ล้อคาร์บอนสุดท้ายจะเหลือแต่แบบดีส ล้อคาร์บอนริมเบรคจะหมดไปจากตลาด ล้อคาร์บอนจะราคาถูกลงเพราะไม่ต้องเคลือบขอบเบรค

ส่วนจักรยานริมเบรคสงสัยจะไม่มีที่ยืน เพราะความอยากได้ล้อคาร์บอนนี่แหละจะผลักดันให้ใช้ดีส

ส่วนหมอบทัวร์ริ่ง หมอบปั่นเที่ยว ตอนนี้ก็เป็นดีสหมดแล้ว
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

ใช้ยาว 3-5 ปี ผมว่าเลือกอะไรก็ได้นะ ขี่เส้นทางไม่ค่อยมีรถไม่น่าห่วงมาก เอาที่ชอบดีกว่า แบบริมเบรคจะระวังหน่อยก็ตอนใช้ล้อคาร์บอนในวันฝนตกหรือลงเขา ซึ่งรุ่นใหม่ ๆ ก็มีขอบเบรคทำลายเพิ่มประสิทธิภาพการเบรคก็หลายยี่ห้อแล้ว
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

เรื่องที่ทำให้ผมสนใจเรื่องล้อdisc คือ มันอาจจะทำให้ผมไม่ต้องเปลี่ยนล้อบ่อย เพราะว่าล้อดีสแอโร่ขอบกลาง น่าจะใช้งานแทนล้อขอบตำ่เวลาใช้งานทางเขาได้ไม่แตกต่างนัก ไม่ต้องกังวลขอบบวมด้วยครับ แต่เรื่องดูแลรักษาล้อdisc ยุ่งยากกว่าริมแน่นอน นึกถึงตอนปั่นเสือภูเขาแล้วเบรคมีเสียงแก้ไม่หาย ต้องเปลี่ยนทั้งใบ ทั้งคาลิปเปอร ตัดสายไล่นำ้มันอิก แล้วก็ไม่ชอบล้อหน้าดีสไขว้ซี่ไปมา ไม่สวยเหมือนซี่ล้อริม
lokoong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad CF

โพสต์ โดย lokoong »

จากโจทย์ที่ว่ามา ไม่เห็นว่าจะได้ใช้ประโยชน์จากความแตกต่างของเบรคได้อย่างชัดเจน
ผมเลยว่า อะไรก้อได้ครับ ที่ชอบหรืออยากจะใช้
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

ดิสก์จักรยายังไม่สรุปว่าระยะกว้างของดุมหลังจะเป็นเท่าไร135-142รอให้ลงตัวดีกว่า แต่ผมริมเบรคก็happyแล้ว
ม.มิ้ม แก้วมาตย์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ม.มิ้ม แก้วมาตย์ »

ดีสเถอะครับในเมื่อใจมาทางนี้แล้ว เดี๋ยวจะคาใจ
ตอนนี้ผมรอให้กระแสดีสมาเต็มคนจะได้ขายล้อริมออกราคาถูกๆเหมือนล้อ26ในเสือภูเขาตอนนี้ครับ
heroes_off
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086790xxxx
team: ตามใจฉัน
Bike: Emonda ALR / Panasonic Moutain Cat
ตำแหน่ง: นครศรีธรรมราช

โพสต์ โดย heroes_off »

จัด disc เลยครับ ผมยังอยากประกอบเลย แต่ใช้ disc แบบสาย เพราะชอบ SRAM RED 10 speed จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน
ตอนนี้สนใจ Nich Faith 2 disc จัด spec ตามนี้

เฟรม 40k กลางๆ / ล้อ Shimano WH-RS770 24k / TRP Spyre Flat Mechanical disc 3k / Rotor 140 mm. 1.5-2.0k / ชุดขับเดิม
### ___ จักรยานเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต ___ ###
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

เลือกตามใจที่ชอบ เลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”