ม.ขอนแก่นเปิดตัวจักรยานผ้าไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

ม.ขอนแก่นเปิดตัวจักรยานผ้าไหม

โพสต์ โดย keanetona »

https://www.thairath.co.th/content/1319502

จากข่าวคือ ใช้ผ้าไหมมาทำเป็นท่อแล้วเชื่อมกับเฟรมจักรยานแบบท่อ LUG เรื่องนี้น่าสนใจครับ ถ้าสามารถพัฒนาเป็น monocoque ได้จะทำราคาถูกได้ขนาดไหน และการใช้งานในระยะยาวจะเป็นอย่างไร
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ม.ขอนแก่นเปิดตัวจักรยานผ้าไหม

โพสต์ โดย Gok See »

ก็ดีครับ แต่ผมว่าเอาเทคนิคนี้ไปทำอย่างอื่นน่าจะมีประโยชน์กว่าจักรยาน
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Re: ม.ขอนแก่นเปิดตัวจักรยานผ้าไหม

โพสต์ โดย keanetona »

Gok See เขียน:ก็ดีครับ แต่ผมว่าเอาเทคนิคนี้ไปทำอย่างอื่นน่าจะมีประโยชน์กว่าจักรยาน
รอดูครับ ว่าผ้าไหมไทยจะทำอะไรได้อีก เพราะตอนนี้ก็มีเสื้อเกราะกันกระสุนจากผ้าไหมไทยแล้ว
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

พุดถึงผ้าใหม ผมนึกถึงอิแม่เลยครับ ท่านทำเองทุกกระบวนการผลิต ผลผลิตไม่เคยจำหน่าย
แต่ประโยชน์ทีเห็นที่ท่านใช้คือเป็นของฝากตลอดผมว่าเป็นประโยชน์ที่สุดสำหรับท่านครับ
และตอนนี้ยินดีกับการพัฒนา
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

โพสต์ โดย jeremy roy »

ดีจังครับ ขอให้พัฒนาและประสพความสำเร็จในการใช้งานจริง และเอกชนไทยเล็งเห็นและต่อยอดพัฒนา ให้เป็นรูปธรรม ถ้าใช้งานได้จริงและมีความทนทานราคาไม่แพงได้ประสิทธิภาพในการขับขี่ และถ้าผมมีงบ ผมคนนึงที่ต้องอุดหนุน silk frame by คนไทยแน่ จะได้ไม่ต้องไปซื้อของนอก ผมงบน้อยขอรับ
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

Re: ม.ขอนแก่นเปิดตัวจักรยานผ้า

โพสต์ โดย charlt »

อ่านข่าวแล้วรู้สึกแปลกๆ เหมือนเข้าใจอะไรผิดไปบางอย่าง เช่น ต้นทุนเส้นใยคาร์บอนกับใยไหมคิดว่าคงไม่ได้ต่างกันมาก ที่เฟรมคาร์บอนมีราคาสูงมันมาจากต้นทุนอื่นๆมากกว่า แล้วก็ความแข็งแรงต่อการดึง เส้นใยคาร์บอน น่าจะเหนือกว่าใยไหมมากครับ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ม.ขอนแก่นเปิดตัวจักรยานผ้า

โพสต์ โดย winhaha »

charlt เขียน:อ่านข่าวแล้วรู้สึกแปลกๆ เหมือนเข้าใจอะไรผิดไปบางอย่าง เช่น ต้นทุนเส้นใยคาร์บอนกับใยไหมคิดว่าคงไม่ได้ต่างกันมาก ที่เฟรมคาร์บอนมีราคาสูงมันมาจากต้นทุนอื่นๆมากกว่า แล้วก็ความแข็งแรงต่อการดึง เส้นใยคาร์บอน น่าจะเหนือกว่าใยไหมมากครับ
เห็นด้วยเลยครับ หลงประเด็นไปสะสุดซอยเลย เฟรมคาบอนจริงๆ ต้นทุนถูกมาก ถูกกว่าอลูมินั่มเกรดสูงสะด้วยซ้ำ
ขายติมเรื่อย............ไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”