โซ่ ใหม่ หยอดน้ำมัน ไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
jiabhooligan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Crazy Bike Phuket
ติดต่อ:

โซ่ ใหม่ หยอดน้ำมัน ไหม

โพสต์ โดย jiabhooligan »

สอบถามหน่อยครับ ถ้าเราซื้อโซ่ใหม่มาใส่ มันก็จะมีน้ำมันเคลือบอยู่แล้ว ทำแบบไหน ดีที่สุดครับ
1. ใช้ไปทั้งแบบนั้นเลย ไม่ต้องหยอดอะไรเพิ่ม แล้วขี่ไปเรื่อย ๆ สกปรก ค่อยมาล้าง
2. หยอดน้ำมัน หยอดโซ่ เพิ่มเข้าไป ไม่ต้องล้างน้ำมัน เคลือบออก แล้วใช้ต่อได้เลย
3. ล้างน้ำมันที่เคลือบโซ่ ออก แล้ว หยอดน้ำมันหยอดโซ่ เข้าไปแทน
จักยานที่ดีที่สุดคือจักรยานที่ใช้บ่อยที่สุด
รูปประจำตัวสมาชิก
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

Re: โซ่ ใหม่ หยอดน้ำมัน ไหม

โพสต์ โดย mazz »

ไม่ต้องหยอดครับ ระหว่างใช้งานก็เช็ดฝุ่น คราบน้ำมันที่เสื่อมสภาพออก พอ 150-250 กม. หรือ 1 สัปดาห์ ก็หยอดที ถ้าเจอฝนก็เช็ดทันทีอาจจะหยอดน้ำมันเลยก็ได้
V_kookai_V
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Roubaix 1.0 LE 2016
ตำแหน่ง: Bangkok, Thailand

โพสต์ โดย V_kookai_V »

ใช้ไปเลยครับ ไม่ต้องเช็ดออก พอโซ่เริ่มมีเสียงค่อยเริ่มทำความสะอาดและหยอด chain lube ใหม่
Fuji Roubaix 1.0LE 2016, 105+Ultegra+Dura-ace groupset, Handlebar - Zipp, Stem, Seatpost, and Saddle - Oval Concept, Rolf Prima Elan.
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

ผมเอาผ้าชุบน้ำยาล้างโซ่รูดออก ทิ้งให้แห้งแล้วหยอดน้ำมันใหม่ครับ น้ำมันติดโซ่มันดำเร็ว แถมล้างยากอีกตะหาก
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

แล้วกรณีครับ

ถ้าจะประหยัดแล้วใช้น้ำมันดำๆอยู่แล้ว ก็ใช้ไปเลย ไม่ต้องล้างและหยอดใหม่
น้ำมันที่ให้มาบนโซ่ คุณสมบัติดีเยี่ยมในการกันสนิมและป้องกันการเสื่อมของโซ่จากการเก็บเป็นระยะเวลานาน

แต่มันหนืดมากและจับฝุ่นครับ อย่างที่เพื่อนๆแนะนำคือใช้ไปต้องเช็ดไปด้วย ไม่งั้นฝุ่นผงที่มันจับมาจะกร่อนโซ่จนสึกไวซะเปล่าๆ
ต่อมา เมื่อจะหยอดน้ำมันก็ต้องดูอีกว่าน้ำมันที่จะหยอดนั้น เข้ากับได้กับ factory grease เดิมที่ใส่มารึเปล่า ถ้าได้ก็เช็ดน้ำมันเดิมออกหน่อยแล้วหยอดต่อได้เลยครับ

แต่หลายเจ้าระบุว่าผสมกันแล้วไม่เวิร์ค ต้องล้างของเดิมทิ้งหมด เหลือแต่พื้นผิวโลหะ น้ำมันถึงจะทำงานได้ดี (เช่นพวก Dumonde Tech, Squirt, Smoove, และเหล่า Wax ทั้งหลาย) การจะล้างโซ่บนจักรยานให้เกลี้ยงจากน้ำมันเดิมจากโรงงานนั้นก็ทำได้ยากเหลือเกิน ถอดออกมาล้างจะง่ายกว่า

ในกรณีที่ใช้น้ำมันหยอดโซ่ที่เข้ากันไม่ได้กับน้ำมันจากโรงงานแบบนี้ ล้าง factory grease เดิมทิ้งไปเลยแต่แรกตั้งแต่ก่อนใส่โซ่บนจักรยานจะสะดวกกว่าครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ของผมใด้โซ่ไหม่มานี่ ลัางจารบีของเดิมออกก่อนเลยครับ แล้วหยอดน้ำมันโซ่
เคยเปลี่ยนโซ่ไหม่มาแบบต้องเปลี่ยนกะทันหันก่อนแข่ง
ตอนใช้งานเสียงมันดังแปลกๆและหนืดแบบจับใด้ชัดเจน
เปลี่ยนเกียร์กะไม่สมูท ตอนปั่นเสร็จ มาดูโซ่ "แหม่"จารบีที่ติดมาเปลี่ยนสภาพเป็ยางเหนียวๆแข็งๆเลย
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ถ้าดูแล้วไม่เหนียวเยิ้มผมก็ใช้แบบนั้นเลยครับ (Shimano Ultegra 11sp)
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ส่วนใหญ่ โซ่ ที่ออกมาจากโรงงาน มีสารหล่อลื่นเคลือบไว้อยู่แล้ว

ใช้งานได้เลย แต่สัก 100 กิโล ก็ควรจะล้างทำความสะอาดแล้วหยอดโซ่ใหม่

ประเด็นคือ อย่าให้โซ่มันดักฝุ่น เก็บหมักหมมความสกปรกเอาไว้เพราะมันทำให้สึกหรอไว
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”