ผมว่ามีแต่กรุงเทพนั่นแหละที่ถนนไม่เหมาะกับการปั่นจักรยาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ผมว่ามีแต่กรุงเทพนั่นแหละที่ถนนไม่เหมาะกับการปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย Gok See » 18 มิ.ย. 2018, 21:39

เวลาพวกคนกรุงบ่นว่า "ถนนเมืองไทยไม่เหมาะกับจักรยาน" นี่แบบ คนกรุงถนนไม่มีปั่นมันก็เรื่องของกรุงเทพปะครับ ทำไมต้องมาบอกว่าเป็นเมืองไทย
สะท้อนการสำคัญตัวว่ากรุงเทพเป็นประเทศไทย เหมือนที่คนกรุงเทพคิดว่ามีสิทธิล้มรัฐบาลที่คนต่างจังหวัดเลือก

Re: ผมว่ามีแต่กรุงเทพนั่นแหละที่ถนนไม่เหมาะกับการปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย winhaha » 18 มิ.ย. 2018, 23:18

ไม่ใช่ถนนครับ ที่ไม่เหมาะ ต้องเรียกว่า จิตสำนึก ที่ไม่เหมาะครับ

การขับขี่การสัญจรต่าง ล้วนมีอันตราย แต่หากคนมีจิตสำนึก ไม่ว่าจะเป็นพาหนะประเภทไหน ที่ติดอุปกรณ์ ถูกต้อง ขับขี่ได้อย่างตามกฎ มันก็จะไม่มีปัญหาครับ

ทุกวันนี้ พวกขับรถช้าแช่ขวา แล้วคิดว่า ขี่ตามความเร็วที่กฎหมายกำหนด ยังมีเพียบเต็มบ้านเต็มเมือง และยังคงคิดว่าตัวเองทำถูกต้องอยู่ร่ำไป
จิตสำนึก
ขายติมเรื่อย............ไป

Re: ผมว่ามีแต่กรุงเทพนั่นแหละที่ถนนไม่เหมาะกับการปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม » 19 มิ.ย. 2018, 07:18

555 รถเยอะ
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com

โพสต์ โดย ม.มิ้ม แก้วมาตย์ » 19 มิ.ย. 2018, 10:12

ปีนี้ประเทศไทยได้อันดับหนึ่งแล้วนะครับ .....ในเรื่องการเกิดอุบัติเหตุทางถนน คิดเฉลี่ยต่อประชากรแสนคน

โพสต์ โดย M-1 » 19 มิ.ย. 2018, 10:35

ที่ไหนรถยนต์น้อย ถนนดีๆ น่าปั่นทุกที่ ฝรั่งที่ปั่นมาตายบ้านเราตายต่างจังหวัดนะ กทม.ฝาท่อกับรถเยอะความเสี่ยงเลยเยอะตาม แต่ถนนเส้นหลักรถน้อยบางทีก็ขับกันเร็วมาก ชนทีไม่น่าจะรอด ก็คนละแบบ

โพสต์ โดย Meow-Meow » 21 มิ.ย. 2018, 08:52

M-1 เขียน:ที่ไหนรถยนต์น้อย ถนนดีๆ น่าปั่นทุกที่ ฝรั่งที่ปั่นมาตายบ้านเราตายต่างจังหวัดนะ กทม.ฝาท่อกับรถเยอะความเสี่ยงเลยเยอะตาม แต่ถนนเส้นหลักรถน้อยบางทีก็ขับกันเร็วมาก ชนทีไม่น่าจะรอด ก็คนละแบบ

ความเสี่ยงบนถนนบ้านนอกก็เยอะครับ ถนนโล่งๆ แต่ขับกันตามใจเลย นึกอยากจะข้ามก็ข้าม นึกอยากจะเลี้ยวก็เลี้ยว รอกันไม่เป็นชนกันตายบ่อยๆ

โพสต์ โดย blueracing » 23 มิ.ย. 2018, 19:11

ผมว่าถนนในกรุงเทพนี่ปั่นสนุกสุดๆแล้วครับ แนะนำเส้นทางนี้นะครับ
https://www.strava.com/activities/1388661993
เช้าวันหยุดนี่ฟินเลยครับ

โพสต์ โดย Sympho » 23 มิ.ย. 2018, 21:14

ผมอยู่ต่างจังหวัด ก็ไม่ค่อยจะเหมาะเหมือนกัน

ไปคนเดียวไม่เอาเลย กลัวตายเหงาๆ

โพสต์ โดย Gok See » 24 มิ.ย. 2018, 00:31

Blue Haro เขียน:ตั้งใจจะบ่นเรื่องอะไรครับ

เรื่องสองนคราประชาธิปไตย

โพสต์ โดย NEMOK » 24 มิ.ย. 2018, 12:32

จากประสบการ์ณ
ถนน กทม ถนนบางเส้นก็ไม่สามารถขี่จักรยานได้ ในจังหวะที่เราขี่ในทางร่วมกับ รถยนต์และรถเมล์ เขาจะชนเราให้ตายคาที่
ต่างจังหวัด ถนนบางเส้นก็ไม่สามารถขี่จักรยานได้ ในจังหวะที่เราขี่ในทางร่วมกับ รถยนต์ หลบให้บ้างไม่หลบบ้าง
ต่างประเทศ ถนนบางเส้นก็ไม่สามารถขี่จักรยานได้ แต่ในจังหวะที่เราขี่ในทางร่วมกับ รถยนต์และรถเมล์ เขาหลบให้เรา แต่ต้องขี่ชิดขอบถนน หรือเลนจักรยานที่กำหนด จุดข้ามถนนใหญ่ใช้ร่วมกับทางม้าลาย คับ
เลือกเส้นทางที่เป็นที่นิยมและรถน้อยมาขี่กันครับเพื่อความปลอดภัย :mrgreen: :mrgreen:

โพสต์ โดย NotBeJoe » 26 มิ.ย. 2018, 17:19

ก็พอได้อยู่นะครับ แต่ต้องใช้ความระมัดระวังมากเป็นพี่เศษ เช้า หรือ เย็นวันอาทิตย์นี่จะดีมากครับ