เวลาคุยกันในกระทู้เรื่องน้ำหนักรถ อยากทราบว่าเป็นแบบตัวเปล่าหรือรวมอุปกรณ์พร้อมปั่นครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

เวลาคุยกันในกระทู้เรื่องน้ำหนักรถ อยากทราบว่าเป็นแบบตัวเปล่าหรือรวมอุปกรณ์พร้อมปั่นครับ

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

ผมสงสัยมาตลอดว่าน้ำหนักรถที่คุยกันเป็นน้ำหนักรถแบบไหนครับ รถเปล่าเหมือนออกจากร้านไม่ใส่บันได หรือใส่บันได ใส่ขากระติก หรือใส่ทุกอย่างเหมือนตอนปั่นจริง มีไมล์ มีไฟ มีกระเป๋าใต้อานพร้อมอุปกรณ์เอาตัวรอด (คงไม่มีใครชั่งพร้อมกระติกที่มีน้ำนะ :lol: )

ขอบคุณครับ
V_kookai_V
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Roubaix 1.0 LE 2016
ตำแหน่ง: Bangkok, Thailand

Re: เวลาคุยกันในกระทู้เรื่องน้ำหนักรถ อยากทราบว่าเป็นแบบตัวเปล่าหรือรวมอุปกรณ์พร้อมปั่นครับ

โพสต์ โดย V_kookai_V »

ถ้าตามรายการแข่งคือ ชั่งเฉพาะของที่ติดยึดอยู่กับจักรยานครับ อันไหนเอาออกได้เช่นขวดน้ำ ก็ไม่รวม
Fuji Roubaix 1.0LE 2016, 105+Ultegra+Dura-ace groupset, Handlebar - Zipp, Stem, Seatpost, and Saddle - Oval Concept, Rolf Prima Elan.
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

Re: เวลาคุยกันในกระทู้เรื่องน้ำหนักรถ อยากทราบว่าเป็นแบบตัวเปล่าหรือรวมอุปกรณ์พร้อมปั่นครับ

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ถ้าน้ำหนักรถรวมบันได รถผม7.5kg แต่ถ้าใส่ไมล์ใส่น้ำ กระเป๋าพร้อมอุปกรณ์ ปาไป9โลกว่าเกือบ10โล 555+
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ของผมเคยชั่งได้ประมาณ7.5

รวมบันได ขายึดไมล์ ขากระติก เท่านั้นครับ คือส่วนที่ยึดติดกับรถแน่นอนไม่ค่อยถอดออก

ถ้ารวมอย่างอื่นด้วยคงไปถึง 9 กก กว่าเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Wimpy เมื่อ 19 มิ.ย. 2018, 20:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

ของผมชั่งรวมบันได ขากระติก ขายึดไมล์ครับ ที่ยึดไฟหน้า-หลัง อยู่แถวๆ 6.7-6.8 โล ขึ้นอยู่กะล้อที่ใส่ครับ
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

หายสงสัยไปเยอะเลย ขอบคุณทุกท่านครับ :idea:
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ก็แล้วแต่คนจะนำเสนอ

ส่วนใหญ่หมายถึง รถที่พร้อมขี่ แต่ไม่รวม บันได ไม่รวมคอม ไม่รวมกระติกน้ำ (แต่ติดขากระติก)
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:ก็แล้วแต่คนจะนำเสนอ

ส่วนใหญ่หมายถึง รถที่พร้อมขี่ แต่ไม่รวม บันได ไม่รวมคอม ไม่รวมกระติกน้ำ (แต่ติดขากระติก)
ไม่มีบันได มันพร้อมขี่ได้เหรอครับ :lol: :lol: :lol:
Sympho
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Tahoe , Bianchi 1885
ตำแหน่ง: CMU

โพสต์ โดย Sympho »

ผมก็งงกับการชั่งน้ำหนักแบบไม่รวมบันไดเหมือนกันครับ

ปั่นยังไงอะ :lol:
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bec »

ส่วนมากแล้ว จะชั่งแบบไม่รวมกระติกน้ำครับ
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

เดาว่าปกติน่าจะชั่งรวมบันไดนะครับ อย่างผมรวมบันได ไมล์ ขากระติก ไฟ กระเป๋าหลังอาน ก็อยู่ที่ 7.9 พร้อมปั่น แต่ถ้าติดกระเป๋าเพิ่มออกทริป ก็ปาไป 9 เหมือนกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”