คิดเห็นยังไงกับข่าวนี้ครับ ศุลกากรจับตา ‘จักรยานนำเข้า’ พบสำแดงราคาภาษีต่ำเกินจริง '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
iflytoda
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Canondale

คิดเห็นยังไงกับข่าวนี้ครับ ศุลกากรจับตา ‘จักรยานนำเข้า’ พบสำแดงราคาภาษีต่ำเกินจริง '

โพสต์ โดย iflytoda »

ศุลกากรจับตา ‘จักรยานนำเข้า’ พบสำแดงราคาภาษีต่ำเกินจริง

"นายยุทธนา หยิมการุณ รองอธิบดีกรมศุลกากร เผยยอดนำเข้าสินค้าประเภทจักรยานสองล้อ ว่าปัจจุบันมียอดนำเข้าสินค้าดังกล่าวเพื่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยในช่วงต้นปีหรือระยะ 3 เดือนที่ผ่านมา (ม.ค.-มี.ค.) มียอดนำเข้าคิดเป็นมูลค่า 1,300 ล้านบาท และตลอดทั้งปี 2556 ที่ผ่านมา มียอดนำเข้าคิดเป็นมูลค่าประมาณ 4,300 ล้านบาท

ส่วนใหญ่หรือเกือบทั้งหมดของการนำเข้าสินค้าดังกล่าวจะเป็นการนำเข้าสินค้าจักรยานแบบประกอบเป็นคันเพื่อใช้ในการแข่งขัน โดยจะเสียภาษีนำเข้าในอัตรา 1%ของมูลค่า ซึ่งการนำเข้าในลักษณะนี้ จะต้องมีใบรับรองของสมาคมจักรยานด้วย และเป็นการนำเข้าแบบชิ้นส่วนประกอบ ซึ่งจะเสียภาษีในอัตรา 10%ของมูลค่า"

ลิงค์ข่าว
http://www.thaicyclingclub.org/%E0%B8%8 ... 5/17/2106/

เพิ่มเติม
https://www.facebook.com/BikeCafebyBlac ... 2936672101

แสดงว่าจักรยานแพงๆส่วนใหญ่ที่ขายกัน อาจจะเป็นนำเข้าแบบภาษี 1% อย่างนี้สรุปมันผิดกฎหมายหรือไม่ผิดหรอครับ
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: คิดเห็นยังไงกับข่าวนี้ครับ

โพสต์ โดย Runbird »

- ประเด็นน่าสนใจนะครับ
- แต่ถ้าแสดงความเห็นแล้วท่านเจ้าของกระทู้จะมาร่วมต่อยอดความคิดหรือสรุปกระทู้มั้ยครับ? เพราะเห็นหลายกระทู้เหมือนกันที่ตั้งแล้วท่านก็เงียบไปเฉยๆ ปล่อยให้เพื่อนสมาชิกคุยกันเอง ..หรือจะขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยกันค้นคว้าหาข้อมูลมาช่วยกันตอบสักคำก็ไม่มี..
- ขออภัยที่ตรงไปตรงมาและอาจทำให้ขุ่นเคืองนะครับ
"Simply Irresistible"
falsi
สมาชิก
สมาชิก

Re: คิดเห็นยังไงกับข่าวนี้ครับ

โพสต์ โดย falsi »

ข่าวเก่าตั้งแต่สี่ปีที่แล้วนี่ครับ แล้วเรื่องนี้กรมศุลกากรได้ดำเนินการอย่างไร
iflytoda
สมาชิก
สมาชิก

Runbird เขียน:- ประเด็นน่าสนใจนะครับ
- แต่ถ้าแสดงความเห็นแล้วท่านเจ้าของกระทู้จะมาร่วมต่อยอดความคิดหรือสรุปกระทู้มั้ยครับ? เพราะเห็นหลายกระทู้เหมือนกันที่ตั้งแล้วท่านก็เงียบไปเฉยๆ ปล่อยให้เพื่อนสมาชิกคุยกันเอง ..หรือจะขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยกันค้นคว้าหาข้อมูลมาช่วยกันตอบสักคำก็ไม่มี..
- ขออภัยที่ตรงไปตรงมาและอาจทำให้ขุ่นเคืองนะครับ
หลายกระทู้?? ผมพึ่งตั้งกระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ 3 เองนะครับตั้งแต่เป็นสมาชิก

กระทู้ที่แล้วผมถามเฉยๆว่า "ชอบน้ำมันหยอดโซ่ตัวไหนกัน" กับ "ทำไมคนกลัวแฟรม OEM" ผมก็แค่อยากรู้เฉยๆ ไม่ได้มีเจตนาขอให้ช่วยค้นหาข้อมูลอะไรเลยนะครับ ผมก็เข้าไปอ่านไปกดไลท์บางคอมเม้น แต่ไม่ได้ตอบเพราะไม่รู้จะตอบอะไร ผมเห็นคุณโพสในกระทู้ OEM เยอะมาก แต่ก็ไม่รู้จะตอบอะไรเลยไม่ได้ตอบ

คุณ Runbird น้อยใจอะไรที่ผมไม่ตอบคุณในกระทู้อื่นรึเปล่าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย iflytoda เมื่อ 15 มิ.ย. 2018, 13:36, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
iflytoda
สมาชิก
สมาชิก

falsi เขียน:ข่าวเก่าตั้งแต่สี่ปีที่แล้วนี่ครับ แล้วเรื่องนี้กรมศุลกากรได้ดำเนินการอย่างไร
นั้นสิครับ แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่าสรุปจักรยานกับอุปกรณ์ที่ขายกันในบ้าน สำแดงกันแบบนี้เป็นส่วนใหญ่หรอครับ เพราะถ้าทั้งคันโดน 30% 7% นี้ผมว่าเยอะมาก ไม่น่าทำราคากันได้ดีขนาดนี้
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ

iflytoda เขียน:
Runbird เขียน:- ประเด็นน่าสนใจนะครับ
หลายกระทู้?? ผมพึ่งตั้งกระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ 3 เองนะครับตั้งแต่เป็นสมาชิก

กระทู้ที่แล้วผมถามเฉยๆว่า "ชอบน้ำมันหยอดโซ่ตัวไหนกัน" กับ "ทำไมคนกลัวแฟรม OEM" ผมก็แค่อยากรู้เฉยๆ ไม่ได้มีเจตนาขอให้ช่วยค้นหาข้อมูลอะไรเลยนะครับ ผมก็เข้าไปอ่านไปกดไลท์บางคอมเม้น แต่ไม่ได้ตอบเพราะไม่รู้จะตอบอะไร ผมเห็นคุณโพสในกระทู้ OEM เยอะมาก แต่ก็ไม่รู้จะตอบอะไรเลยไม่ได้ตอบ

คุณ Runbird น้อยใจอะไรที่ผมไม่ตอบคุณในกระทู้อื่นรึเปล่าครับ
555 ไม่ได้น้อยใจครับ ถ้าจะน้อยใจน่าจะเป็นกรณีตั้งกระทู้อะไรแล้วไม่มีคนมาตอบเลยมากกว่า...

แต่การตั้งกระทู้แล้วมีเพื่อนสมาชิกใส่ใจมาตอบ....มันอบอุ่นดีนะครับที่มีคนใส่ใจในกระทู้ที่เราตั้ง

ในฐานะเจ้าของกระทู้ถ้าโพสท์อะไรสักเล็กน้อยก็จะแสดงให้เห็นว่าเจ้าของกระทู้เองก็ติดตามอยู่....ไม่ใช่ตั้งแล้วก็แล้วกัน...ผมเห็นว่ามันเป็นมารยาทที่ดีของการตั้งกระทู้บนบอร์ดสาธารณะ...ก็แค่นั้นเองครับ... :D
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ

มาเข้าเรื่องแสดงความเห็นในกระทู้นี้ดีกว่า...ถึงแม้จะเป็นข่าวเก่าแล้ว...แต่มุมมองของผมสั้น ๆ ง่าย ๆ แบบไม่ค่อยมีความรู้นัก..

1. จักรยานเป็นสินค้าที่ผลิตได้ในประเทศ....จักรยานใช้งานทั่วไป...หรือจักรยานเพื่อการกีฬาตั้งแต่แบบเริ่มต้นจนถึงคุณภาพค่อนข้างสูง...โรงงานในเมืองไทยไม่ได้ผลิตยากนัก...แบบประกอบเป็นคันออกมาวางขายหน้าร้านเลยก็มากมาย....กำแพงภาษีมีไว้สำหรับสกัดสินค้าจากต่างประเทศไม่ให้เข้ามาส่งผลกระทบต่อการผลิตภายใน
2. แต่ระบบภาษียังมีข้อผ่อนผันเอื้อต่อการส่งเสริมการกีฬา.....โดยกำหนดอัตราภาษีที่ต่ำลงมาสำหรับจักรยานที่นำเข้ามาเพื่อการแข่งขัน...ซึ่งส่วนใหญ่เป็นจักรยานคุณภาพสูง....แต่มีเงื่อนไขว่าต้องได้รับการรับรองจากสมาคมกีฬาจักรยานของไทย

สำหรับจักรยานรุ่นแพง ๆ ราคาสูง ๆ ส่วนตัวผมเชื่อว่าไม่ได้เข้ามาเป็นคัน...แต่เป็นแบบทั้งคันแยกชิ้นใส่รวมมาในกล่องเดียวกัน...แล้วมาประกอบในเมืองไทย....หรือต่างชิ้นต่างเข้ามาคนละกล่องกัน...น่าจะอยู่ในอัตราภาษี 10 %
แก้ไขล่าสุดโดย Runbird เมื่อ 15 มิ.ย. 2018, 14:42, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ข่าวเก่าตั้งแต่ปี 2014 แล้ว ท่าน

ปัจจุบัน ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเป็นรูปธรรมเลยครับ

ผมสั่งชิ้นส่วนจักรยาน เจอค่าขนส่ง + ราคาของ ศุลภากร ยัดมาเต็มดอก 30%

ที่ผ่าน ๆ มา โดนแค่ 10% แต่ 30% นาน ๆ ทีโดนที
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

Re: คิดเห็นยังไงกับข่าวนี้ครับ ศุลกากรจับตา ‘จักรยานนำเข้า’ พบสำแดงราคาภาษีต่ำเกินจริง '

โพสต์ โดย Ferruccio »

เรื่องปกติครับ เอาเข้ามาแข่งมาใช้ในการกีฬาก็เสียน้อย ให้ใครรับรองคงจะรู้กันอยู่
เอาเข้ามาเยอะมาขายทำกำไรก็ควรจะเสียให้ถูกต้องและไม่ควรเลี่ยง
พวกผู้ประกอบการ,ร้าน ฯลฯ รวมๆ แล้วเค้าจะเสียในอัตราน้อยกว่า เราๆ สั่งซื้อของเข้ามา
Bike Part โดนแต่ 10+Vat ยังไม่เคยโดน 30 สักที น่ากลัวครับ :(
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

Re: คิดเห็นยังไงกับข่าวนี้ครับ ศุลกากรจับตา ‘จักรยานนำเข้า’ พบสำแดงราคาภาษีต่ำเกินจริง '

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ถึงจะเอามาถูกระเบียบ เสียกันเต็มอัดตรา ผมว่าก็คงไม่พ้นมาบวกกับผู้บริโภคอยู่ดี งั้นต้องบริโภคสิ้นค้าเราเอง?
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ข่าวเก่าแต่ก็มีผลกระทบถึงปัจจุบัน เคยได้ยินว่าบริษัทนำเข้าจกย.รายใหญ่มีอยู่ไม่กี่รายแต่ทุนหนาและเส้นใหญ่ทั้งนั้น ต้องเป็นสมาชิกสมาคมจกย.ถึงจะมีสิทธิ์เสียภาษีอัตราต่ำแจ้งว่านำเข้ามาแข่ง (ซึ่งอาจจะใช้แข่งจริงก็ได้ พวกใจเกินร้อยหรือ audax)

สมัยก่อนมีผู้นำเข้ารายเล็กๆแต่ได้นำเข้าแบรนด์ดัง เสียภาษีเต็ม ราคาขายโดดไปแพงกว่าต่างประเทศ 1-2 เท่า ทำเอา จกย.แบรนด์นี้กลายเป็นของเกรดสูงไปอีก ยอดขายในประเทศไม่เยอะ คนส่วนใหญ่ซื้อไม่ไหว แต่แบรนด์นี้ดังที่ต่างประเทศ เลยมีหลายคนสั่งซื้อเฟรมนำเข้าเองมาประกอบเองแล้วราคารวมถูกกว่าหน้าร้าน กลายเป็นได้ของดีราคาต่ำกว่าซะงั้น ช่วงนั้นราคามือสองขายง่ายราคาไม่ตกเพราะเอาไปอิงกับราคาเสียภาษีเต็มหน้าร้าน แต่ตอนนี้จบหมดไปแล้วเพราะเปลี่ยนผู้นำเข้ารายใหม่เสียภาษีนำเข้าต่ำเท่าคนอื่นได้ ราคาหน้าร้านลดฮวบเหลือพอๆกับยี่ห้ออื่น
panjap
ขาประจำ
ขาประจำ
team: No

โพสต์ โดย panjap »

ข่าวเก่ามากแล้ว ตอนนี้วงการจักรยานซบเซา ไม่คิดว่า จะมีการนำเข้ามากมายเหมือยสามสี่ปีก่อน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”