ขอความเรื่องหน่อยนะครับระหว่าง Vittoria CORSA กับ Continental Grandprix 4000s ii

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Riva09
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอความเรื่องหน่อยนะครับระหว่าง Vittoria CORSA กับ Continental Grandprix 4000s ii

โพสต์ โดย Riva09 »

2ตัวนี้ต่างกันยังไงครับแล้วความรู้สึกเวลาปั่นฟิลลิ่งเป็นยังไงหรอครับ ปัจจุบันใช้ 4000s ii ยางเก่าเริ่มเสือมแล้วเลยอยากทราบเกี่ยวกับยาง2ตัวนี้ต่างกันมากไหมครับ
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ขอความเรื่องหน่อยนะครับระหว่าง Vittoria CORSA กับ Continental Grandprix 4000s ii

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

อาจจะตอบไม่ตรงคำถามเท่าไหร่ครับเคยใช้ 4000s ii กับ P Zero
Continental Grandprix 4000s ii เป็นยางที่ดีครับเกาะถนนดีซัพแรงกระเทือนและไหลดีครับ หน้ายางหมดยากทน แต่ ตามสไตร์ Con ครับ Con แท้ต้องข้างลอกส่วน P Zero เหมาะกับยางแข่งมากครับนุ่มไหลและที่ชอบอีกอย่างคือมันดูดโค้งครับแบนเข้าโค้งมันมันไม่รู้สึกต้านเลยครับจิกเข้าลายโค้งอย่างมันใจเลย แต่ข้อเสียมันหน้ายางหมดไวเอาเรื่องครับเลยใช่ใส่เฉพาะช่วงแข่ง
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอความเรื่องหน่อยนะครับระหว่าง Vittoria CORSA กับ Continental Grandprix 4000s ii

โพสต์ โดย winhaha »

4000s II -ทนกว่า น่าจะเกิดจากมันหนากว่า เลยทำให้ไม่ค่อยมีอะไรทิ่มมันได้ง่าย (เทียบปั่นบนถนนนะ หากไม่ซวยจริง) หากเทียบ corsa แต่ 4000 มันชอบขอบปริ แตกลายงาทำให้หลอนบ่อยๆ
corsa -นิ่มกว่าชัดเจน ไหลกว่ามั้ย ไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ แต่เกาะเข้าโค้งดีกว่า แต่ข้อเสียของ corsa ทึ่เกินจะรับไหว คือมันบาง บางมากๆๆๆ หากไปปั่นถนนปกติ ก็เตรียมพกยางในไว้ได้เลยครับ ผมเคยเดือนนึง ต้องเปลี่ยนยางใน ถึง สามครั้ง มันแทงทะลุเลย

แต่หากเทียบว่าปั่นสนามฟ้า ผมกลับชอบ corsa มากกว่า แต่หากปั่นถนน ไม่เอาไปเด็ดขาด หลอนนนนนน
ขายติมเรื่อย............ไป
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

ผมกลับเห็นว่า corsa ทนกว่าโดยเฉพาะแก้มยาง
ที่จริงกันหนามตัว corsa หนามากแต่ปัญหาคือร่องยางมันเก็บเศษแก้วดี ถ้าปั่นถนนแล้วไม่หมั่นตรวจเศษแก้วที่ฝัง นานไปก็จะรั่ว ส่วน4000s หรือ pirelli นี่ออกถนนรั่วหน้ายางเหมือนกัน

4000s ผมลาขาดเพราะแก้มยางโดนหินขูดเบาๆ แล้วฉีกมา 2 คู่แล้วไม่ไหว ปัจจุบันใช้ pirelli ความรู้สึกไม่ต่างกับ 4000s คงจบแค่คู่เดียวแล้วกลับไปcorsa หรือไปลอง schwalbe one

ฟิลลิ่งการปั่นส่วนตัวผมชอบ corsa นะยางมันนุ่มซับแรงสะเทือนดี (ใช้ 700x25) ไหลลื่นดี เข้าโค้งมั่นใจ เคยขี่ตรงที่ชื้นทรายเปียกๆไม่มีอาการไถล (pirelli ยังออกอาการ) แต่ทางเขาชันๆนี่ด้วยความนุ่มทำให้เหมือนยางแบบกินแรงหน่อยๆแก้ด้วยการอัดลมเพิ่มอีกนิดถ้าจะขึ้นเขายาวๆ ทางเขากลับชอบ pirelli มากกว่าออกแนวแข็งๆกระด้าง (แต่ลงเขาชอบ corsa มันมั่นใจกว่า)
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

compass เขียน:ผมกลับเห็นว่า corsa ทนกว่าโดยเฉพาะแก้มยาง
ที่จริงกันหนามตัว corsa หนามากแต่ปัญหาคือร่องยางมันเก็บเศษแก้วดี ถ้าปั่นถนนแล้วไม่หมั่นตรวจเศษแก้วที่ฝัง นานไปก็จะรั่ว ส่วน4000s หรือ pirelli นี่ออกถนนรั่วหน้ายางเหมือนกัน
อ่อขอบคุณครับ ต้องทำแบบนี้เอง
ขายติมเรื่อย............ไป
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

เจอเม็ดกรวดคม ๆ corsa จะฝัง conti จะปริ และ conti นุ่มกว่าชัดเจนครับ corsa คอนโทรลรถดีกว่า
Kob@Truth
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-807-0983
team: Invert to newborn...!!!
Bike: TFS300,Alpha Black 2.5

โพสต์ โดย Kob@Truth »

M-1 เขียน:เจอเม็ดกรวดคม ๆ corsa จะฝัง conti จะปริ และ conti นุ่มกว่าชัดเจนครับ corsa คอนโทรลรถดีกว่า
อันนี้เห็นด้วยครับ ปั่นลื่นไหลดี Corsa แต่เก็บเศษดีมาก เลิกปั่นต้อง
ขยันแกะเศษออก เกาะถนนดี

แต่ตอนนี้ใช้ Panaracer Race Type D EVO3 ทนถึกใช้คุ้มกว่าตัว Corsa
ถ้าเทียบจำนวนกิโล รั่วเยอะเกิน (ถนนแถวบ้านบางแสน)
อีกตัวก็ Panaracer Gravel King

เผื่อเป็นทางเลือกสำหรับท่านอื่นๆครับ
"เป็นคนที่ดีไม่พอ......ต้องบ้าด้วย...อิๆ"

หมอบบางแสน Click This Below!
http://www.BSRB.com
ก็อยากจะปั่นมันๆ อย่างคนรอบจัดเขาบ้างงัย :)
http://www.100รอบ.net
Korn Pratumwee
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0993356880
Bike: Trek modone 2.1 Trek emonda alr
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Korn Pratumwee »

corsa ครับ ผมใช้อยู่จะปีแล้ว นุ่มไหลลื่น ทางราบนี่นิ่งเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”