ปั่น 50 นาทีแบบ TT (โดยไม่ได้ตั้งใจหา FTP) เอาค่ามาหา FTP ได้ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

ปั่น 50 นาทีแบบ TT (โดยไม่ได้ตั้งใจหา FTP) เอาค่ามาหา FTP ได้ไหมครับ

โพสต์ โดย gosrider »

ไม่ได้ตั้งใจจะหา FTP แต่พอ warm up เสร็จก็เริ่มปั่นที่ Z3 (Power) แต่เพราะอากาศเป็นใจเลยค่อยๆ คงความเร็วไปเรื่อยๆๆๆๆ พอรู้สึกว่าจะปั่นให้ครบ 50 นาทีไปเลย เลยลองไล่ความเร็ว เกลี่ยไปเรื่อยๆ จนจะครบ 50 นาทีก็ลองรีดให้หมด

ผมสามารถกวาดกราฟที่ 20 นาทีสุดท้ายมาหา FTP ได่ไหมครับ ถ้าไม่ได้ เพราะอะไรครับ

สงสัยเพราะว่า ถ้าเอา 20 นาทีสุดท้ายมาหา FTP ผมขึ้นมาเยอะกว่าเดิมมาก เดิมหาโดยใช้ CP20 ปกติครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: ปั่น 50 นาทีแบบ TT (โดยไม่ได้ตั้งใจหา FTP) เอาค่ามาหา FTP ได้ไหมครับ

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

ได้นะครับ ให้ดีลองขี่ให้ครับ 60 นาที
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปั่น 50 นาทีแบบ TT (โดยไม่ได้ตั้งใจหา FTP) เอาค่ามาหา FTP ได้ไหมครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถ้าจะเอา 20m ก่ต้องตั้งใจหา ที่ 20m เรียกว่า cp20 แล้วเอาค่า cp20 มา x .95 /// .95 คือ np watt ใน 1 ชม //แต่ไม่ใช้ค่า av watt ใน 1 ชม/// นั้นคือค่า Ftp

แต่ถ้าปั่นดีปั่นได้ถึง 40-60m เค้าจะเรียกว่า tte (Time To Exhaustion) แต่ปั่นแบบนี้มันจะต่ำกว่า Ftp 5-10% แล้วแต่การซ้อม Lt และความทนต่อ กรดแลคแตรค ถ้ามัยถึงเรียก cp20 Lt hr โดย metric จะวัดแค่ 20 นาที maximum เพราะจะเป็นจุดที่ แลคตริกออกมามากและร่างกาย ระบายกรดแลคตริกไม่ทัน จนสูญเสีย balance ถ้ารีดๆสุดจะเห็นได้ว่าช่วง 15นาที+ จะไม่ค่อยสามารถควบคุมรอบขาได้

และ หัวใจจะยกสูงขึ้นจาก bmp ทีแช่ เช่น สามารถคุม hr ได้ที่ 170bmp 3-15 นาที ในช่วงแรก แต่ช่วง นาที ที่ 15 หัวใจไหลขึ้น 175-178

แสดงว่าซ้อมมาพอสมควร cp20 เดิม อาจจะน้อยกว่า

แต่ถ้าวันนี่ปั่นได้ดี และได้ค่า cp20 สูงกว่าเดิม ก่เอาค่าสูงมาตั้งค่าซ้อมใหม่ ได้เลยครับ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

visual3dmax เขียน:ถ้าจะเอา 20m ก่ต้องตั้งใจหา ที่ 20m เรียกว่า cp20 แล้วเอาค่า cp20 มา x .95 /// .95 คือ np watt ใน 1 ชม //แต่ไม่ใช้ค่า av watt ใน 1 ชม/// นั้นคือค่า Ftp

แต่ถ้าปั่นดีปั่นได้ถึง 40-60m เค้าจะเรียกว่า tte (Time To Exhaustion) แต่ปั่นแบบนี้มันจะต่ำกว่า Ftp 5-10% แล้วแต่การซ้อม Lt และความทนต่อ กรดแลคแตรค ถ้ามัยถึงเรียก cp20 Lt hr โดย metric จะวัดแค่ 20 นาที maximum เพราะจะเป็นจุดที่ แลคตริกออกมามากและร่างกาย ระบายกรดแลคตริกไม่ทัน จนสูญเสีย balance ถ้ารีดๆสุดจะเห็นได้ว่าช่วง 15นาที+ จะไม่ค่อยสามารถควบคุมรอบขาได้

และ หัวใจจะยกสูงขึ้นจาก bmp ทีแช่ เช่น สามารถคุม hr ได้ที่ 170bmp 3-15 นาที ในช่วงแรก แต่ช่วง นาที ที่ 15 หัวใจไหลขึ้น 175-178

แสดงว่าซ้อมมาพอสมควร cp20 เดิม อาจจะน้อยกว่า

แต่ถ้าวันนี่ปั่นได้ดี และได้ค่า cp20 สูงกว่าเดิม ก่เอาค่าสูงมาตั้งค่าซ้อมใหม่ ได้เลยครับ

แต่ครั้งนี้ผมไม่ได้หาจาก CP20 เนี่ยสิ แต่ปั่น 50 นาทีแล้วเอา 20 นาทีสุดท้ายมาลองคำนวณ กลายเป็นมันเยอะกว่าเดิม +35 watt เลย มันดูเยอะแปลกๆ แถม LTHR ก็ลดลง 4 BPM เลยไม่แน่ใจจริงๆครับว่ามันใช้ไม่ได้หรือเปล่า

เลยจะลองปั่นทดสอบ FTP 100% 2x20 min ดูว่าไหวไหมถ้าไหวค่อยใช้ค่าใหม่นี้
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

gosrider เขียน:
visual3dmax เขียน:ถ้าจะเอา 20m ก่ต้องตั้งใจหา ที่ 20m เรียกว่า cp20 แล้วเอาค่า cp20 มา x .95 /// .95 คือ np watt ใน 1 ชม //แต่ไม่ใช้ค่า av watt ใน 1 ชม/// นั้นคือค่า Ftp

แต่ครั้งนี้ผมไม่ได้หาจาก CP20 เนี่ยสิ แต่ปั่น 50 นาทีแล้วเอา 20 นาทีสุดท้ายมาลองคำนวณ กลายเป็นมันเยอะกว่าเดิม +35 watt เลย มันดูเยอะแปลกๆ แถม LTHR ก็ลดลง 4 BPM เลยไม่แน่ใจจริงๆครับว่ามันใช้ไม่ได้หรือเปล่า

เลยจะลองปั่นทดสอบ FTP 100% 2x20 min ดูว่าไหวไหมถ้าไหวค่อยใช้ค่าใหม่นี้
ถ้าซ้อมดี ใช้ if key ที่ดี watt จะ gain เฉลี่ย 10-15 w ต่อเดือน ถ้ามองย้อนกลับไปจุดเดิม 1-2 เดือน watt ขึ้นเป็นปกติ ครับ บางที่ watt ก่สามารถขึ้นได้ไว เช่นพี่เคย peak 300w ไม่ซ้อม เลย 1 เดือน watt ตกเหลือ 200 แต่สามารถซ้อม 1 เดือน อาจจะกลับมาได้ถึง 20-35watt แล้วแต่วิธีการซ้อม แต่ถ้าดันเพดานขึ้นเรื่อยๆ เช่น 250 270 280 การฟุ่งพรวด 35w ใน 1 เดือน เป็นเรื่องที่เป็นไปได้ยาก และอาจจะเป็นไปไม่ได้ แนะนำ วอม 10 นาที แล้วกด lab 20m กดให้เต็มที่จะได้ค่า ftp ที่ตรงกว่า ถ้าได้ค่าตรง การซ้อมจะดีกว่า เป็นเพียงแค่ข้อเสนอแนะ ครับ

Lt hr 60m++ ส่วนมากจะเป็น elite pro ระดับเวิลทัวถึงจะโดนบังคับให้ทำ cp 60 20 ให้เท่ากัน เพราะเป็นพื้นฐาน ความแข็งแรง
SiR_TooR
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rolling Team
Bike: Bianchi, Giant and Cervelo

โพสต์ โดย SiR_TooR »

visual3dmax เขียน: ถ้ามัยถึงเรียก cp20 Lt hr โดย metric จะวัดแค่ 20 นาที maximum เพราะจะเป็นจุดที่ แลคตริกออกมามากและร่างกาย ระบายกรดแลคตริกไม่ทัน จนสูญเสีย balance ถ้ารีดๆสุดจะเห็นได้ว่าช่วง 15นาที+ จะไม่ค่อยสามารถควบคุมรอบขาได้

ผมสนใจตรงนี้มากคับ ของผมตอนลองหารอบล่าสุดมีความรู้สึกแบบนี้เปะเลย รอบขาเริ่มตกที่ท้ายๆ แต่หัวใจผมมันแปลกๆ คือมันค่อยๆไหลขึ้นเรื่อยๆตั้งแต่ต้นจนครบ 20 นาที แบบในรูป ไม่ใช่แบบคงที่ 15 นาทีแล้วพีคช่วงท้าย คำถามคือ ถ้าแบบนี้แสดงว่าช่วงแรกผมควรจะกดเพิ่มขึ้นไปได้อีกเพื่อให้หัวใจขึ้นไปคงที่ที่ค่านึงประมาณนึงก่อนใช่ไหมคับ
ขอบคุณล่วงหน้าคับ
รูปภาพ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

SiR_TooR เขียน:
visual3dmax เขียน: ถ้ามัยถึงเรียก cp20 Lt hr โดย metric จะวัดแค่ 20 นาที maximum เพราะจะเป็นจุดที่ แลคตริกออกมามากและร่างกาย ระบายกรดแลคตริกไม่ทัน จนสูญเสีย balance ถ้ารีดๆสุดจะเห็นได้ว่าช่วง 15นาที+ จะไม่ค่อยสามารถควบคุมรอบขาได้

ผมสนใจตรงนี้มากคับ ของผมตอนลองหารอบล่าสุดมีความรู้สึกแบบนี้เปะเลย รอบขาเริ่มตกที่ท้ายๆ แต่หัวใจผมมันแปลกๆ คือมันค่อยๆไหลขึ้นเรื่อยๆตั้งแต่ต้นจนครบ 20 นาที แบบในรูป ไม่ใช่แบบคงที่ 15 นาทีแล้วพีคช่วงท้าย คำถามคือ ถ้าแบบนี้แสดงว่าช่วงแรกผมควรจะกดเพิ่มขึ้นไปได้อีกเพื่อให้หัวใจขึ้นไปคงที่ที่ค่านึงประมาณนึงก่อนใช่ไหมคับ
รูปภาพ

แต่เท่าที่ดูน่าจะเกิน คาบของ LT ไปเกย vo2max ที่ไม่สูงมากหัวใจลอยไปอย่างต่อเนื่อง

ไม่แปลกถ้า 15 นาทีหลังจาก ให้ power ออกไปอย่างต่อเนื่อง เมื่อมี กรดแลคแตรด จะไปทำการหยุดกระบวนการเผาพลาญ การใช้ออกซิเจน ก่น้อยลง

แต่พี่ก่ต้อง produce watt ให้เท่าเดิม หัวใจก่ปั๊มเยอะขึ้นเพื่อให้มี เลือดนำออกซิเจน ไปเผาที่จุดเดิม

เช่น 280w ต้องการ ออกซิเจน ที่ 2ลิตร ที่ 165 bmp หน่วยวัดง่ายๆ นะครับ เปรียบเทียบ
แต่ถ้า 280w และมีกรดแลคตริค รบกวน โดย กรดแลคตริค การใช้งานออกซิเจนน้อยลง หัวใจเลย เพิ่ม bmp มากขึ้นเพื่อชดเชย ระดับออกซิเจน 2ลิตร ที่ 175bmp

แต่ก่ตาม กฏ ยิ่งเต้นมาก ยิ่งทรมาร

ตามกราฟ ถึงพี่จะ เบิ่ลรอบขา ช่วยไล่เมื่อยขา แต่แปปเดี่ยว ก่เมื่อยเหมือนเดิม

แต่ watt ระดับนี้ เหยีบๆ โพเดียมเลย :mrgreen:

275 watt นน 58-62 kg เทพมาก w/k 4+
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

เอากราฟ มาอธิบาย นะครับ
01.jpg (197.61 KiB) เข้าดูแล้ว 3274 ครั้ง
Power and duration ความสัมพัณ ของเวลา

HR จุด start การเทส FTP แบบ เคาะ cp20 HR เริ่ม ที่ 147bmp
ใช้เวลา ไต่ระดับ แบบโค้ง 1นาที 168 /// 2 นาที 171 ไป Peak แรกที่ 175 ที่ระยะเวลา 6 นาที

และ หลังจาก 6 นาที แบบ steady state ไปอีก 6 นาที หัวใจนิ่งที่ 175bmp มีการล้างรอบขาไล่เมื่อยๆเป็นระยะ

ที่ 15 นาทีสุดท้าย เหลือ 5 นาที น่าจะเป็นจุดที่ แลคตริค มากเกินจะระบาย หัวใจยกขึ้นชัดเจน แถว 177-179 รอบขา คุมไม่ได้
แลคตริค น่าจะจับเต็มที่แล้ว แต่ก่กดได้ครบเวลา 20m :mrgreen:
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ​ทุกท่านครับ ผมคงต้องหา CP20 ปกติอีกทีน่าจะแม่นกว่า
SiR_TooR
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rolling Team
Bike: Bianchi, Giant and Cervelo

โพสต์ โดย SiR_TooR »

visual3dmax เขียน:

รูปภาพ

แต่เท่าที่ดูน่าจะเกิน คาบของ LT ไปเกย vo2max ที่ไม่สูงมากหัวใจลอยไปอย่างต่อเนื่อง

ไม่แปลกถ้า 15 นาทีหลังจาก ให้ power ออกไปอย่างต่อเนื่อง เมื่อมี กรดแลคแตรด จะไปทำการหยุดกระบวนการเผาพลาญ การใช้ออกซิเจน ก่น้อยลง

แต่พี่ก่ต้อง produce watt ให้เท่าเดิม หัวใจก่ปั๊มเยอะขึ้นเพื่อให้มี เลือดนำออกซิเจน ไปเผาที่จุดเดิม

เช่น 280w ต้องการ ออกซิเจน ที่ 2ลิตร ที่ 165 bmp หน่วยวัดง่ายๆ นะครับ เปรียบเทียบ
แต่ถ้า 280w และมีกรดแลคตริค รบกวน โดย กรดแลคตริค การใช้งานออกซิเจนน้อยลง หัวใจเลย เพิ่ม bmp มากขึ้นเพื่อชดเชย ระดับออกซิเจน 2ลิตร ที่ 175bmp

แต่ก่ตาม กฏ ยิ่งเต้นมาก ยิ่งทรมาร

ตามกราฟ ถึงพี่จะ เบิ่ลรอบขา ช่วยไล่เมื่อยขา แต่แปปเดี่ยว ก่เมื่อยเหมือนเดิม

แต่ watt ระดับนี้ เหยีบๆ โพเดียมเลย :mrgreen:

275 watt นน 58-62 kg เทพมาก w/k 4+
ขอบคุณคับผม :D :D :D ได้อะไรเยอะเลย งั้นคิดว่าเทสคราวหน้าคงต้องลองคงต้องลองอัดให้หัวใจขึ้นไปเกยที่ค่านึงก่อนแล้วค่อยตั้ง watt ที่ตรงนั้นไว้ (ตอนปั่น ITT ตอนท้ายๆผมขึ้นไปแช่อยู่ 190 เป็นสิบนาทีงงเหมือนกันว่าขึ้นไปได้ไง พอเข้าเส้นเจ็บหน้าอก หน้ามืดไปหมด ดีไม่ตาย 555) เพราะครั้งนี้ผมกะไว้แค่เอาให้ watt ได้ที่ 275 โดยไม่คิดถึงหัวใจเลย แต่ดูแล้วหัวใจน่าจะไปได้อีก แต่ขามันก็หมดแล้ว 555 คงต้องเพิ่ม เดือนหน้ามี plan test อีกรอบ (ผมวางไว้ทุก 2 เดือน เพื่อดูโซนการซ้อมและเปลี่ยนโหมดการซ้อม)
ปูลู : แล้วรู้ นน ผมได้ไงนิคับ ตอนนี้ นน ขึ้นมาเกิน 62 ไปแล้วคับ 555 :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:
SiR_TooR เขียน: ผมสนใจตรงนี้มากคับ ของผมตอนลองหารอบล่าสุดมีความรู้สึกแบบนี้เปะเลย รอบขาเริ่มตกที่ท้ายๆ แต่หัวใจผมมันแปลกๆ คือมันค่อยๆไหลขึ้นเรื่อยๆตั้งแต่ต้นจนครบ 20 นาที แบบในรูป ไม่ใช่แบบคงที่ 15 นาทีแล้วพีคช่วงท้าย คำถามคือ ถ้าแบบนี้แสดงว่าช่วงแรกผมควรจะกดเพิ่มขึ้นไปได้อีกเพื่อให้หัวใจขึ้นไปคงที่ที่ค่านึงประมาณนึงก่อนใช่ไหมคับ
รูปภาพ

ขอบคุณคับผม :D :D :D ได้อะไรเยอะเลย งั้นคิดว่าเทสคราวหน้าคงต้องลองคงต้องลองอัดให้หัวใจขึ้นไปเกยที่ค่านึงก่อนแล้วค่อยตั้ง watt ที่ตรงนั้นไว้ (ตอนปั่น ITT ตอนท้ายๆผมขึ้นไปแช่อยู่ 190 เป็นสิบนาทีงงเหมือนกันว่าขึ้นไปได้ไง พอเข้าเส้นเจ็บหน้าอก หน้ามืดไปหมด ดีไม่ตาย 555) เพราะครั้งนี้ผมกะไว้แค่เอาให้ watt ได้ที่ 275 โดยไม่คิดถึงหัวใจเลย แต่ดูแล้วหัวใจน่าจะไปได้อีก แต่ขามันก็หมดแล้ว 555 คงต้องเพิ่ม เดือนหน้ามี plan test อีกรอบ (ผมวางไว้ทุก 2 เดือน เพื่อดูโซนการซ้อมและเปลี่ยนโหมดการซ้อม)
ปูลู : แล้วรู้ นน ผมได้ไงนิคับ ตอนนี้ นน ขึ้นมาเกิน 62 ไปแล้วคับ 555 :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
60-62 watt 275 ขึ้นเขาเป็นม้าดีดเลย เทียบๆ พวก 70kg watt 300 ได้เลย แต่อาจจะต้องชิงดำในช่วงสปิ้น ถ้า 70kg ลีนๆหน่อย แรงระเบิดจากกล้ามเนื้อ 10-30s การสปิ้นจะเยอะกว่า ต้องชิงหนี ไปก่อนละครับ กันเหนี่ยว
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

ปักไว้อ่านนิสครับ
Live strong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0973359195
team: -
Bike: Ridley Noah

โพสต์ โดย Live strong »

ปักหาความรู้
ทำมันให้มีความสุข
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”