น้ำยาหยอดโซ่ ชอบตัวไหนกันหรอครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
NAA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK EMONDA S
ตำแหน่ง: ลพบุรี
ติดต่อ:

Re: น้ำยาหยอดโซ่ ชอบตัวไหนกันหรอครับ

โพสต์ โดย NAA »

ผมใช้superlube ที่ Homepro ขนาด 0.94 ลิตร(เกือบลิตร)ราคาประมาณ 800 บาท คุ้มครับใช้ได้เป็นปี
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: น้ำยาหยอดโซ่ ชอบตัวไหนกันหรอครับ

โพสต์ โดย kai9121 »

NAA เขียน:ผมใช้superlube ที่ Homepro ขนาด 0.94 ลิตร(เกือบลิตร)ราคาประมาณ 800 บาท คุ้มครับใช้ได้เป็นปี

รบกวนขอชมรูปขวดหน่อยครับ จะไปซื้อมาใช้บ้างครับ ใช้ดีมั้ยครับ เก็บฝุ่นมากมั้ยครับ
NAA
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

https://www.img.in.th/images/78bfdfb214 ... fb3e4e.jpg
ใช้แล้วจะติดใจครับ
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

NAA เขียน:https://www.img.in.th/images/78bfdfb214 ... fb3e4e.jpg
ตัวนี้ใช้แล้วมีกระเด็นหลุดติดขอบล้อบ้างใหมครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

Good Pain เขียน:
NAA เขียน:https://www.img.in.th/images/78bfdfb214 ... fb3e4e.jpg
ตัวนี้ใช้แล้วมีกระเด็นหลุดติดขอบล้อบ้างใหมครับ
ดูที่ค่า sae ซึ่งเป็นค่าความหนืดครับ น้ำมันเกียร์จะใช้ 90-140 จะได้เกาะเป็นฟิล์มหนา ๆ ไว้รับแรงกระแทกที่ฟันเฟือง

แต่ค่าความหนืดมากจะทำให้โซ่หนืด เสียกำลัง น้ำมันสำหรับจักรยานเลยไม่ค่อยหนืดนัก เราเลยไม่ใช้เพราะมันกระเซ็น
NAA
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปที่ลงไม่ใช่นะครับ กระป๋องเหมือนกันผมลงรูปจากแอนดรอยส์ไม่ได้ครับ
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

ผมใช้......mobil 1 กระป๋องทอง ที่เหลือมาจากตอนเอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่อง ผสมกับ finish line ceramic wax ในขวด No Drip Chain Luber หยอดโซ่อาทิตย์ละครั้งสำหรับรถขึ้นเทรนเนอร์ ผมว่าลื่นที่สุดเท่าที่ผมขี่มาแล้ว ครบเดือนก็จะล้างโซ่รถขึ้นเทรนเนอร์สักครั้งหนึ่ง

ส่วนขวดที่ว่านี่ผมว่ามันประหยัดน้ำมันที่สุดละ เพราะถ้าหยอดมันจะหยดใส่พื้น
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ผมใช้น้ำมันไฮดอลิก มันก็เวิคดีครับ จริงๆก็ไม่รู้ค่าอะไรของมันหรอกครับ แค่ไม่ได้ซื้อก็ดีสำหรับผม55
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0183191501
Bike: Dahon Cadenza

โพสต์ โดย Joeboy »

น่าจะอันนี้ ผมซื้อมาหลายเดือนล่ะ ราคาน่าจะ 8-900
IMG_20180619_221916.jpg (141.34 KiB) เข้าดูแล้ว 994 ครั้ง
ปกใช้ muc-off แบบ wet 1-ขวด และ dry 1 ขวด 120 ml ขวดนึง ตั้ง 500 ตอนซื้อ มีเหงื่อตก
สองขวด ราคาเกือบได้โซ่ DA ใหม่ ปั่นเสร็จ ผมจะหยอดทุกครั้งหลังปั่น รู้สึกว่า จะแพงไปนิด ไปเจอเจ้า superlube เป็นซินเทติกด้วย เกือยบ ลิตร 8-900 ถูกกว่าเยอะ เลยซื้อมาลอง

ยังไม่ทันเปิดใช้ หันมาลองต้มโซ่ กับ วาสลีน ขาวสะอาดใช้ได้นาน แต่ก็มีความขี้เกียจ หลายขั้นตอนเกิ้น

เห็นน้ำมันเครื่องเหลือ ไปลองน้ำมันเครื่องซินเทติก ที่เหลือจากรถยนต์ ก็เวิร์คดีครับ ใช้ทิชชูพับตามยาว แล้วพันรอบจาน (ฟัน) กับพันรอบเฟือง แล้วหยอดน้ำมันเครื่องที่โซ่ทีละข้อ แบบให้เห็นเลยว่าน้ำมันค่อยๆซึมเข้าไปในข้อโซ่จนครบรอบแล้วหมุนขาจานช้าๆ ไปเรื่อยๆ จนทิชชูเริ่มดำ
คราบสกปรกจะไหลออกมาติดทิชชูที่พันรอบจานกับเฟือง ถ้าหมุนช้าๆ ไม่เลอะเทอะ แล้วหยอดน้ำมันซ้ำอีกรอบ หมุนขาจานช้าๆ หลายๆรอบ จนหนำใจ เสร็จแล้ว แค่เอาทิชชูเช็ดแห้งอีกครั้ง เอามือลูบแล้วไม่มีคราบดำติดมือ แล้วแกะทิชชูที่พันไว้รอบฟันจานกับฟันเฟืองออก เป็นอันเสร็จพิธีกรรม ผลที่ได้ ฟันจานและฟันเฟืองสะอาดปราศจากคราบหินปูน โซ่เงาแว๊บ เอาออกไปปั่นไม่มีกระเซ็นเลอะเฟรม เพราะเช็ดแห้งแล้ว เลยใช้น้ำมันเครื่องมาโดยตลอด ตั้งแต่นั้น นี่ยไม่ทันหมด ได้เวลานำรถยนต์เข้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอีกแล้ว ได้น้ำมันเครื่องมาหยอดโซ่เพิ่มอีกล่ะ

สรุปยังไม่ได้เปิด super lube ใช้เลย นำ้มันเครื่องยังเหลือ เลยยังไม่รู้ว่า เจ้า super lube จะประมาณใหน
minotaur818
สมาชิก
สมาชิก
team: HCC
Bike: #1 bridgestone radac #2 focus
ติดต่อ:

โพสต์ โดย minotaur818 »

ผมใช้ WD-40 Bike สูตรแห้ง หยอดเสร็จแล้วใช้ผ้าเช็ดออกที่ใช้มาก็โอดีนะครับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

ใช้ไปเรื่อยครับ

ที่น่าพูดถึงก็
Dumonde Tech เด่นที่ความเงียบเลยครับ เงียบและใช้ได้นาน ถ้าเสียงโซ่มาเมื่อไหร่แสดงว่าถึงเวลาหยอดน้ำมันเพิ่ม แต่ดำ เหมาะกับจักรยานที่ใช้บ่อย ไม่ห่วงโซ่สะอาด
Silca NFS ตัวนี้ลื่นดี แต่ผมไม่ชอบที่มันยังดำไปหน่อย
Smoove เป็น Wax Based แบบหยอด, ทน นาน ใช้ดีกว่า Squirt Lube ชอบกว่า Silca NFS ครับ
ข้อเสียคือถ้าเผลอหยอดมากไป มันจะไปเกาะตาม pulley เยอะ

Molten Speed Wax เป็นแบบหม้อต้มโซ่ สะอาดมาก แต่ไม่ช่วยกันสนิม ถ้าใช้โซ่ที่ไม่กันสนิม ปั่นตากฝนแล้วรีบเช็ดครับ ปล่อยไว้ไม่ดี
เสียงดังกว่าตัวอื่น เด่นที่โซ่สะอาดเงาแวบ จับแล้วไม่มีอะไรติดมือเนี่ยแหละ ผมใช้กับจักรยานคันที่เน้นหล่อ :lol:
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
iflytoda
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Canondale

โพสต์ โดย iflytoda »

muc off ผมก็ชอบเหมือนกันครับ
YUT ทับช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ติดต่อได้ทาง PM ครับ
team: TG Cycling Club , อิสระ
Bike: BH,TREK
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย YUT ทับช้าง »

เมื่อก่อนก็ใช้น้ำมันหยอดโซ่แพงๆ ตอนนี้กลับมาใช้น้ำมันเครื่องรถยนต์มาสามสี่ปีแล้วไม่ต้องซื้อด้วย เบอร์20Wซึมดีมาก วิธีไม่ให้เลอะกระเด็นก็ทำเหมือนท่านอื่นบอกหยอดเสร็จก็เอาผ้ารูดออกให้หมด หลังจากปั่นครั้งแรงเสร็จกลับมาก็เอาผ้ารูดอีก
Blueline
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLR03 105
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Blueline »

ใช้ Finish Line ขวดขาวฝาทองครับ เป็นแบบ Ceramic Wax ใช้กับสภาพอากาศแห้ง
หยอดแล้วโซ่ยังมีเสียงนะแต่มันก็ลื่นดีครับ ปั่นครั้งสองครั้งหยอดทีนึง
หยอดเสร็จผมเอาผ้ากำโซ่แล้วรูดส่วนเกินออก ก่อนจะหยอดก็ทำแบบเดียวกัน
โซ่ดำช้ามาก โดนขาก็แทบไม่มีรอยเลอะ ล้างออกก็ง่าย หยอดก็ง่าย
ข้อเสียข้อเดียวสำหรับผมคือเพราะหยอดบ่อยมันเลยแอบเปลือง แต่ขวดนึง 300 กว่าบาท
ใช้ได้หลายเดือนอยู่
Let the good times roll
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ZXR »

วาสลีนต้มสูตรดั้งเดิมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”