น้ำยาหยอดโซ่ ชอบตัวไหนกันหรอครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
iflytoda
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Canondale

น้ำยาหยอดโซ่ ชอบตัวไหนกันหรอครับ

โพสต์ โดย iflytoda »

อยากทราบว่าแต่ละคนประทับใจตัวไหนกันบ้างหรอครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

Re: น้ำยาหยอดโซ่ ชอบตัวไหนกันหรอครับ

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ฟินิชไลน์ เขียว หยอดโซ่
สีทอง ใว้หยอดคลิทสปีดเพลย์
คือมันหาง่ายมีขายเกือบทุกร้าน
คุณภาพผมว่าใช้ใด้เลยนะ
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: น้ำยาหยอดโซ่ ชอบตัวไหนกันหรอครับ

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

ของผม Super 3in1 (ถูกด้วยได้เยอ) ครับสำหรับฤดูที่ไม่ใช่ฤดูฝนกันฝุ่นเวลาล้างเจอน้ำยาล้างรถ(บางทีก็แชมพูก็ออกแล้ว)
หน้าฝนใช้ Finis Line Wet หยอดทิ้งไว้เป็นเหมือนไขเคลือบโซ้ไว้เจอฝนมันไม่หลุดดี
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

น้ำมันสำหรับโซ่จักรยานโดยเฉพาะตัวไหนก็ใช้ดีไม่ต่างกันแต่ไม่ใช้เพราะมันกระเซ็นใส่ขอบล้อ ขอบล้อเป็นฝอยดำ ๆ เต็มไปหมด ผมปั่นความเร็วรอบขาสูงเกินกว่าที่คนผลิตน้ำมันเขาออกแบบไว้มั้ง

ส่วนแบบแห้งไม่ใช้เพราะป้องกันการสึกหรอได้ไม่ดีและใส่หลายรอบหมักหมมต้องคอยใช้น้ำยาล้างทำความสะอาด แบบแห้งเหมาะสำหรับสายโคลนสายฝุ่นมากกว่า เลยไม่ใช้

เลยต้องมองหาน้ำมันที่เหมาะสมเองครับ ต้องป้องกันการสึกหรอได้ดี ไม่กระเซ็น และไม่ต้องล้างโซ่ตลอดอายุการใช้งาน(ใช้แค่ผ้าแห้งเช็ดอย่างเดียว) ตอนนี้เลยใช้น้ำมันเกียร์เบอร์ SAE90 แล้วผสมสารพิเศษช่วยลดความเหนียวหนืด ช่วยให้ทรายไม่เกาะ ไม่แห้งเป็นโคลน ใช้แค่ผ้าแห้งเช็ดอย่างเดียวก็สะอาดเหมือนใหม่ ป้องกันการสึกหรอดีมากเพราะน้ำมันเกียร์ต่างจากน้ำมันเครื่องตรงที่รับแรงบดอัดได้(น้ำมันเครื่องออกแบบให้รับรงเฉือน) และเกาะติดได้ดี(น้ำมันเครื่องออกแบบให้ไหลตัวได้เร็ว เลยจะกระเซ็นออกจากข้อโซ่)
ilovejihyun
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bridgestone Radac
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ilovejihyun »

Muc-off :mrgreen:
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

โพสต์ โดย Ferruccio »

Gok See เขียน:น้ำมันสำหรับโซ่จักรยานโดยเฉพาะตัวไหนก็ใช้ดีไม่ต่างกันแต่ไม่ใช้เพราะมันกระเซ็นใส่ขอบล้อ ขอบล้อเป็นฝอยดำ ๆ เต็มไปหมด ผมปั่นความเร็วรอบขาสูงเกินกว่าที่คนผลิตน้ำมันเขาออกแบบไว้มั้ง

ส่วนแบบแห้งไม่ใช้เพราะป้องกันการสึกหรอได้ไม่ดีและใส่หลายรอบหมักหมมต้องคอยใช้น้ำยาล้างทำความสะอาด แบบแห้งเหมาะสำหรับสายโคลนสายฝุ่นมากกว่า เลยไม่ใช้

เลยต้องมองหาน้ำมันที่เหมาะสมเองครับ ต้องป้องกันการสึกหรอได้ดี ไม่กระเซ็น และไม่ต้องล้างโซ่ตลอดอายุการใช้งาน(ใช้แค่ผ้าแห้งเช็ดอย่างเดียว) ตอนนี้เลยใช้น้ำมันเกียร์เบอร์ SAE90 แล้วผสมสารพิเศษช่วยลดความเหนียวหนืด ช่วยให้ทรายไม่เกาะ ไม่แห้งเป็นโคลน ใช้แค่ผ้าแห้งเช็ดอย่างเดียวก็สะอาดเหมือนใหม่ ป้องกันการสึกหรอดีมากเพราะน้ำมันเกียร์ต่างจากน้ำมันเครื่องตรงที่รับแรงบดอัดได้(น้ำมันเครื่องออกแบบให้รับรงเฉือน) และเกาะติดได้ดี(น้ำมันเครื่องออกแบบให้ไหลตัวได้เร็ว เลยจะกระเซ็นออกจากข้อโซ่)
ต้องหามาใช้แบบที่ท่านว่าแล้ว
เอานี่เลย
690-90.jpg (23.36 KiB) เข้าดูแล้ว 4994 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่ต้องล้างโซ่ตลอดอายุการใช้งาน "ขี้โม้มั้ง"
โซ่ เฟือง มันเป็นระบบเปิดหนีไม่พ้นเรื่องฝุ่นเรื่องทรายยิ่งโดยเฉพาะหน้าฝนโดนฝนหรือถนนเปียกทีนี่ทรายติดมาเป็นตันๆไม่มีน้ำมันแบบไหนที่จะป้องกันสิ่งสกปรกเหล่านี้ใด้ จะใช้น้ำมันหยอดแบบไหนก็เอาที่สะดวก จะรอบขาจัดสักพันรอบใครกะไม่ว่า แต่พอถึงเวลาสักระยะ งัยก็ต้องปลดออกมาชำระล้าง
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ซูมให้เลย โซ่นี่ใช้มาปีครึ่งแล้ว ใช้ผ้าเช็ดอย่างเดียว น้ำก็ไม่เคยฉีด เส้นนี้105ปั่นมาห้าพันโลยังไม่ยืด แต่โซ่อับเทกร้าสามพันโลยืดไปเยอะแล้ว
ไฟล์แนบ
IMG_20180614_125501.jpg (134.59 KiB) เข้าดูแล้ว 4882 ครั้ง
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

Gok See เขียน:ซูมให้เลย โซ่นี่ใช้มาปีครึ่งแล้ว ใช้ผ้าเช็ดอย่างเดียว น้ำก็ไม่เคยฉีด เส้นนี้105ปั่นมาห้าพันโลยังไม่ยืด แต่โซ่อับเทกร้าสามพันโลยืดไปเยอะแล้ว
บ้านผมเรียกโซ่สกปรกนะครับ ด้านในมีแต่คราบหมักหมม ด้านนอกก็ไม่ได้เกลี้ยงอะไรมากมาย ใส่กางเกงขายาวสีอ่อนๆไปโดน ก็เลอะอยู่ดี
แต่ก็ยังดีกว่าโซ่รถผม เพราะปกติผมไม่ได้เช็ดเลย อัดน้ำมันเพิ่มอย่างเดียว รอหายขี้เกียจ ถึงล้างทั้งคัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ความรู้สาระที่เป็นประโยชน์ ในบอร์ดนี้มีเยอะมากๆคนที่เก่งๆในเชิงช่าง ด้านข้อมูลก็มีมาก ผมว่าถ้าไม่ใจแคบลองหากระทู้เก่าๆอ่านย้อนหลังบ้างน่าจะเป็นประโยชน์ไม่น้อยกะเรื่องบางเรื่องที่เป็นพื้นฐานทั่วๆไป
แต่ถ้าคิดว่า ตัวข้านี้แน่ ตัวข้านี้เจ๋งอันนี้ก็พูดกันยากแนะนำกันลำบาก
ผมก็คนหนึ่งที่ใด้อานิสงค์จากการถามการตอบของหลายๆท่านในนี้ หลายๆเม้นอ่านแล้วใด้ความรู้ประเทืองปัญญา
นำเอาไปใช้ก็เห็นผล ที่ไม่เข้าใจก็ใด้กระจ่างแจ้ง
แต่บางเม้นนี่ อ่านไปพาเหนื่อยใจ(หรือว่าตัวกรูกระผมป่วยเป็นโรคซึมเศร้าหว่า) :mrgreen:
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

เสือกินปลาทู เขียน:(หรือว่าตัวกรูกระผมป่วยเป็นโรคซึมเศร้าหว่า) :mrgreen:
แหม่พี่ครับ ผมก็ขำได้ทุกวันนะ เดี๋ยวพี่เค้าหายไป หมดความบันเทิงพอดี :lol: :lol:
ขายติมเรื่อย............ไป
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

ใช้สองตัวนี้ครับ wd40 ไว้ล้างเวลามันเน่า ดำ แล้วผ้าเช็ดออก แล้วค่อยๆ แต้ม superlupe ตามข้อ ลื่นดีครับ เท่าที่ใช้มาลดการสึกหรอได้ดีเลยหละ
ไฟล์แนบ
IMG_20180614_175935.jpg (139.09 KiB) เข้าดูแล้ว 4787 ครั้ง
ขายติมเรื่อย............ไป
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

ชอบmuc off ตัวทีมsky ครับ รู้สึกมันไม่ค่อยเลอะ เสียงโซ่เงียบดี แต่แพงไปหน่อย
np_kaset
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย np_kaset »

ผมชอบใช้ muc off dry ceramic ครับ แต่จะมีนัวสูตร wet ไว้สลับหยอดหน้าฝนเช่นกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”