ทำไมคนกลัวแฟรมจักรยาน OEM กัน ทั้งๆที่แบรนดังๆก็มีปัญหาเหมือนกัน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ทำไมคนกลัวแฟรมจักรยาน OEM กัน ทั้งๆที่แบรนดังๆก็มีปัญหาเหมือนกัน

โพสต์ โดย visual3dmax »

Chrono เขียน:ตอนนี้ผมอยากขายเฟรมแท้ยี่ห้ออดีตแชมป์จิโร ไปใช้เฟรม OEM มากเลยครับ อะไหล่ชิ้นนึง รอมาจะ5เดือนแล้ว ของก็ยังไม่มา ถามมาถึงเมื่อไหร่ก็บอกไม่ได้ มีจักรยานแต่ใช้ไม่ได้มันเสียความรู้สึกมาก จนตอนนี้เริ่มคิดแล้วว่าสุดท้ายแล้ว เฟรมแท้บางยี่ห้อ กับ เฟรม OEM บริการหลังการขาย เผลอๆOEMบริการดีกว่าด้วยซ้ำ ส่วนราคาไม่ต้องถามถึง oem 2 เฟรม ได้เฟรมแท้ยี่ห้ออดีตแชมป์จิโร 1 เฟรม นี่ยังไม่นับเรื่องไปซื้อเฟรมแท้ราคาเฉียดแสน แต่พอสิ้นปีลดราคาไปเกือบครึ่ง น่ะ ฮ่่าๆ

ผมเครมอาทิตเดี่ยวได้ของ propel advance pro
เครมที่ world bike เลียบด่วน บริการเยี่ยมมาก
รูปประจำตัวสมาชิก
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ทำไมคนกลัวแฟรมจักรยาน OEM กัน ทั้งๆที่แบรนดังๆก็มีปัญหาเหมือนกัน

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

arty118 เขียน:ที่นี่เอาคำว่า OEM มาใช้กันผิดๆน่ะครับ เฟรมปลอมก็คือเฟรมปลอม ไม่ใช่ OEM ไม่มีการควบคุมคุณภาพเหมือนเฟรมแท้ ไม่มีการเรียงคาร์บอนเพื่อรับแรงแบบเฟรมแท้ เอาแค่หน้าตาเหมือนเท่านั้นแหละครับ ใครอยากใช้ก็เสี่ยงกันเองครับ แต่อย่ามาปั่นไกล้ผมนะ เดี๋ยวเฟรมหักกลางทางมาล้มใส่ผม :P
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
เอาแค่ประเด็นนี้ประเด็นเดียวก็น่าจะคิดกันได้ละครับ เรื่องการเรียง การใช้ แผ่นคาร์บอน ในการทำเฟรม
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siamman18 »

OEM ก็คือเฟรมรับจ้างทำ จะไว้ใจก็กระไรอยู่ ราคาก็เท่าโนตบุคเครื่องนึง กว่าจะเก็บเงินได้ ก็แทบลากเลือด ราคา หมื่นกว่าบาท
จ่ายสดด้วยไม่มีผ่อน ทางบัตรเครดิต ส่วน OEM ก็คือเฟรมละเมิดลิขสิทธิ์ ในมุมฝรั่งหัวแดง คนญี่ปุ่น ถือว่าการละเมิดลิขสิทธ์ินี่คือ การฉ้อฉล โกง เนียนๆ นะจ๊ะ
บางคนอาจจะได้ยิน จดสิทธิบัตร ลิขสิทธ์ิ ชาวบ้านนั่นละ เห็นเอามาใส่ยี่ห้อได้สารพัดแบรนด์ ส่วนใครเอามาใช้แล้วเกิดเฟรมตกหลุมหัก
แตก ไม่นับรวม ตัวร่างกายคนขี่หน้าไปกระแทก พื้น วัดพื้น ค่าผ่าตัดเป็นแสนบาทนะจ๊ะ อย่างต่ำ
ส่วนเฟรมมียี่ห้อ มีแบรนด์นั่นละ ก็มนุษย์เราก็เชื่อถืออะไรมากกว่ากัน ยี่ห้อ แบรนด์ หรือตัวเฟรม เออ เอาแบบ คำตอบที่ชัดเจน
MarioSeed
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0987467965
team: 605 Friend Cycling
Bike: LA.URBANO, Coyote Beyond , Trek1.1,Specialize E5 SW
ตำแหน่ง: Chiang Mai: Tapae Road,Chang Khlan,Hang Dong
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MarioSeed »

ก่อนอื่นต้องแยกให้ออกก่อนนะครับว่า OEM กับ เฟรมสำเนา(copyหรือเฟรมปลอม) มันคนละอันกันละไม่เหมือนกัน
OEM ทั้งหมดในตลาดนี้ผมถือว่าเป็นเฟรมแท้ ทั้งหมดนะคับ จะ hongfu จะnich alpha ฯลฯ เลือกซื้อได้ตามใจชอบและกำลังทรัพย์ได้เลย (เฟรมยี่ห้อดังๆระดับโลกบางยี่ห้อก็ไม่ได้ผลิตเองนะครับ)
แต่เฟรมสำเนา มันคือเฟรมปลอมครับ มันจะมีที่มายังไงไม่สำคัญ แต่ถ้ามาปลอมยี่ห้อคนอื่นขาย คือปลอมทั้งหมดครับ ผิดกฏหมายละไม่น่าใช้ครับผม
MarioSEED™`1step-[CloseR]-
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ก็ไม่รู้สิครับ เฟรมOEM ที่ใช้ เค้าเอาไปติดแบรนแถมได้uci approved รับรอง จะว่าของก๊อปมันก็กะไรอยู่นร้า
อย่างที่เม้นบนบอกควรแยกให้ออกว่าอันไหนOEMอันไหนสำเนา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”