ทำไมคนกลัวแฟรมจักรยาน OEM กัน ทั้งๆที่แบรนดังๆก็มีปัญหาเหมือนกัน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

Re: ทำไมคนกลัวแฟรมจักรยาน OEM กัน ทั้งๆที่แบรนดังๆก็มีปัญหาเหมือนกัน

โพสต์ โดย charlt »

Ferruccio เขียน:ก็พลาสติกเสริมใยถ่านไงครับ ง่ายๆ แบบนี้แหละ มันนำไฟฟ้าตรงเส้นใยแล้วเคลือบเรซิ่นหนาปึกนำไฟฟ้าด้วยเหรอ
ขี่ตากฝนระวังฟ้าผ่า ดูเฟรมที่แตกขาดแยกชิ้นจากกันสิครับ ดูยังไงก็พลาสติก แล้วทุกวันนี้มันก็ไม่ได้แพงมามายแล้ว
แต่มันใช้เครื่องจักรเครื่องมือในการผลิตชิ้นงานเยอะ ไม่งั้นอาตี๋อาหมวยนั่งทำกันตามแฟลตเหมือนของปลอมทั่วไปแล้ว
ส่วนที่แพงๆ อยู่ในอังกฤษโน่นเมืองหลวงมอเตอร์สปอร์ต ทุกวันนี้เสริมเส้นใยไทเทเนี่ยมแล้วครับ แต่ยังไม่มาถึงจักรยาน
ดู F1 เปลือกบอดี้ต้องรับน้ำหนักกดลงเท่าไหร่เวลาวิ่งด้วยความเร็วสูงๆ แค่สะกิดเกี่ยวกันนิดเดียวก็เห็นมันแตกกระจาย
เว็บที่ท่านดูมาก็มีคำว่าพลาสติกให้เห็นอยู่นี่ครับ
อันนี้ดักหรือป่าวครับเนี่ย :D :D ใจเย็นๆครับ ออกตัวล้อฟรีเลยทีเดียว
PuNkLo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ทำไมคนกลัวแฟรมจักรยาน OEM กัน ทั้งๆที่แบรนดังๆก็มีปัญหาเหมือนกัน

โพสต์ โดย PuNkLo »

ทำไมผมเข้าใจว่า oem กับ copy มันคนละแบบกัน

พวก hongfu ผมเข้าใจว่าเป็นพวกoem และเป็นเฟรมที่น่าใช้นะครับ เค้ามีทรงของเค้าเอง ไม่ได้copyทรงมาจากใคร
จริงๆเค้าก็ติดแบรนด์ของเค้านั่นละครับ (ชื่อแบรนด์ hongfu) เพียงแต่ไม่ได้ทำสี เลยดูเหมือนไม่มีแบรนด์
ส่วนแบรนด์14 ก็เอาhongfuมาทำสีแล้วก็ติดชื่อแบรด์ตัวเอง

ส่วนพวกที่ทำรูปทรงและสีให้เหมือนพวกแบรนด์ นี่ผมเรียก copy ครับ อันนี้น่ากลัวและไม่น่าใช้
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

คาร์บอนไฟเบอร์เป็นพลาสติก อาจจะถูกแค่ครึ่งเดียวครับ

คาร์บอนไฟเบอร์ คือการนำเส้นใยพลาสติก มาผ่านกระบวนการ "oxidation" กับอากาศ ทำให้เส้นใยทนความร้อน หลังจากนั้นมาผ่านกระบวนการ "Carbonization" ซึ่งจะทำให้เกิดอะตอมคาร์บอนเกาะกันเป็นคลิสตอลยาวไปตลอดทั้งเส้นใยทำให้เส้นใยนั้นแข็งแรง ขั้นตอนที่เหลือก็เป็นการเคลือบผิวโดยใช้เรซิ่น และทอเป็นผื่น หรือตามแต่ลูกค้าจะสั่ง

รายละเอียดอื่น และข้อมูลอ้างอิงสามารถดูได้จาก link ด้านล่างนี้ครับ

http://www.pandarider.com/tip_carbon.html
https://www.youtube.com/watch?v=ki1aCdkMSeo
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

OEM กับ แบรนด์ดังๆ ก็มีปัญหาเหมือนกัน ??

ต้องถามกลับ จขกท ครับว่า ถ้าเกินปัญหา OEM เทียบกับ แบรนด์ จะมีแนวทางแก้ปัญหาอย่างไรครับ ??
(ในที่นี้หมายถึง เครม , ประกัน , อะไหล่)

คำถาม ใน คำถาม :mrgreen:

ถ้าถามผม ผมเลือกแบรนด์ครับ ด้วยเหตุผลหลายๆอย่างครับ

ไม่ต้องย้อนไปดูไกล เอาล่าสุดเลย BMC เรียกคืน TIMEMACHINE 01 เพื่อตรวจสอบ
ดูรายละเอียดตามได้ใน link นี้ครับ https://www.bmc-switzerland.com/us-en/v ... y-reviews/

ถ้าเป็น OEM จะใส่ใจแบบนี้ไหมครับ ??? ถามใจตัวเองดูครับ
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

โพสต์ โดย Ferruccio »

http://www.innovativecomposite.com/what ... bon-fiber/
http://www.pslc.ws/macrog/carfib.htm
http://zoltek.com/carbon-fiber/how-is-c ... iber-made/
เด็กฝรั่งทำการบ้าน ถ้าไปเอาข้อมูลมาจาก wikipedia.org อาจารย์ให้ F ครับ
ก็คุยถกเถียงกันไปครับ ล้อไม่ฟรีหรอก (มี VSC) ของพวกนี้พัฒนาอยู่ตลอด มีทั้งของแพงของถูก
ถ้าเฟรมที่ขี่อยู่ขยำๆ ปั้นๆ โป๊ะๆ แบบนั้น ไม่ใช่คัสตอมเมดสเปซเฟรมเป็นท่อนมาต่อกัน
เห็นทีต้องเปลี่ยนจากพลาสติกไปเป็นโลหะไทเทเนี่ยมซะแล้ว
คิดอะไรใหม่ๆ ได้ก็จะตั้งชื่อใหม่ให้แตกต่างกันไปเพื่อให้รู้ถึงคุณสมบัติและง่ายต่อการนำไปใช้งาน
ฝรั่งคุยโวโอ้อวดเพื่อให้ขายของได้ก็เป็นเรื่องปกติ แล้วก็มีที่ไม่บอกนั่นอีกเยอะ
อาตี๋อาหมวยถ้าฝรั่งไม่ไปลงทุน,ถ่ายทอดเทคโนโลยีให้ ป่านนี้คงนั่งปั่นบะจ่าง,ขนมเปี๊ยะขายกันอยู่มั๊ง
ของพวกนี้มีทั้งของแพงของถูก ของแพงก็มีสิทธิ์พังได้เหมือนกัน ทำไป 100 จะกลับมาเคลมสักกี่ตัว
กลับมาเคลมก็แค่ให้ตัวใหม่ไป ขายได้ 20-30 ตัวก็ได้ทุนคืนแล้ว
เลือกที่มีมาตราฐานไว้ก่อนแหละครับ ส่วนมาตราฐานอะไรก็ตามกำลังทรัพย์
phumphing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ตอนนี้มี Trek7000 รอเสือหมอบอยู่

โพสต์ โดย phumphing »

พอดีแบรนด์ที่ผมใช้มันไม่มีของ OEM หลุดออกมาอ่ะครับ แต่เป็นถ้าเคสที่รู้จัก แบรนด์อิตาลี่แบรนด์นึงไปซื้อopen mold มาแล้วเอามาทำสีแปะโลโก้ตัวเองอัพราคา เคสนี้ถ้าผมมั่นใจว่าว่า OEM ที่ถูกกว่านั้นออกจากโรงงานเดียวกับที่แบรนด์นั่นสั่ง ผมก็เลือกซื้อเฟรม OEM นั้นที่ราคาถูกกว่าแต่ประสิทธิภาพเท่ากันแทนครับ หรือคุณจขกท.รู้จักแหล่งซื้อเฟรม OEM แท้พวกยี่ห้อดังๆอย่าง Cervelo ก็แนะนำผมหน่อยผมสนใจนะ

ส่วนคาร์บอนไฟเบอร์คือเฟรมพลาสติก อันนั้นก็ตามที่คุณสบายใจครับในลิ้งค์ที่คุณให้มามันก็บอกอยู่ สูตรโครงสร้างเคมีก็ไม่เหมือนกันเลย แต่เรื่องแผ่นคาร์บอนราคาถูกอันนั้นจริง พวกม้วนคาร์บอนที่เอามาทำจักรยานรวมถึงอะไหล่รถ F1 ต้นทุนที่มาเป็นม้วนมันถูกจริงๆครับ แต่จักรยานมันก็จะมาแพงถ้าเครื่องจักร ค่าออกแบบเฟรม และ ค่าการตลาด

ถ้าอยากประหยัดไม่อยากโดนฝรั่งหลอก แนะนำว่าซื้อม้วนคาร์บอนมาทากาวปั้มขึ้นรูปเองเลยครับ ถ้าดีคุณอาจขายได้รวยเลยก็ได้
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

เฟรมคาร์บอนคือพลาสติกเสริมแรงก็ถูกแล้วนี่ครับ แต่เหมือนว่าจะทำง่ายราคาถูกแต่ทำให้ดีก็ไม่ง่ายเหมือนกัน พวกโลหะถ้าเซ็ตโปรเซสได้แล้ว รันสายการผลิตได้ยาว ๆ ราคาเลยถูกกว่าคาร์บอนเยอะ
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

ตอบแบบย้านๆ คนหนัก 80 กก. คนเดียวกันปั่น
ตอน สปริ๊น เฟรมแท้ เฟรมไม่มีเสียงดัง เฟรมomeเฟรมมีเสียงดัง แค่เสียก็รบกวนสมาธิในการปั่นมาก จุดยึดต่างๆ ome ไม่ดีชอบหลุดหรือคลาย
แท้ไม่มี เฟรมแท้ที่เสียกันเพราะการจัดเก็บไม่ดี เช่นจักรยานใส่เบาะหลัง คาร์บอนก็เหมือนเนื้อคนนัทงนานก็ดป็นตะคิว เฟรมก็เหมือนกัน ใส่เบาะหลังอาจมีบิดบ้าง ดังนั้น จะบอกว่าทนไม่ทนมันอยู่ที่รนใช้ด้วยว่ารักษาขนาดไหน
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

ซื้อของแท้หลักแสนใช้สัก 5 ปีค่อยเปลี่ยน
มันก็ไม่ได้หนักหนาอะไรมากมายนะ

ซื้อตัวท้อปปีเก่าน่าจะคุ้มที่สุด
nutty45934
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nutty45934 »

เฟรมแท้ => จ้างโรงงานผลิต หรืออาจจะมีโรงงานผลิตเอง คุมมาตรฐาน มีแบรนด์ มีการทำตลาด มีการรับประกัน ราคาก็จะสูงตาม Position ของที่แต่ละแบรนด์วางไว้

เฟรม OEM => เป็นเฟรมที่ทำจากโรงงานที่พวกมีแบรนด์จ้างผลิต ทำออกมาแล้วยังไม่ตีแบรนด์ (มาตรฐานคงไม่หนีจากเฟรมแท้มาก แต่ไม่มีแบรนด์ และส่วนใหญ่ไม่มีรับประกัน และ QC คนละอย่างกับของมีแบรนด์) ราคาถูกกว่าเฟรมแท้ ยิ่งตัวไหนที่ของมีแบรนด์ใช้เป็น open mold เฟรม OEM ก็หน้าตาเหมือนกันเป๊ะ

เฟรมปลอม => หน้าตาใกล้เคียงหรือแทบจะเหมือนกันเป๊ะกับของแท้ แต่วัสดุและ know how ในการผลิตไม่เหมือนกันเลย ไม่รับประกันอะไรทั้งนั้น ราคาโคตรถูก และที่สำคัญที่สุดคือ ผิดกฎหมาย

"ถ้าผมเข้าใจถูกตามนี้" ใครสบายใจจะใช้เฟรมแท้หรือ OEM ก็เลือกใช้กันไป แต่ถ้าใช้เฟรมก็อปคุณก็ทำผิดกฎหมาย

ส่วนตัวผมหาซื้อของแท้ดีกว่าครับ เพราะถ้ามีปัญหาอะไรขึ้นมาเราก็ยังรู้ว่าต้องติดต่อใคร ส่วนเฟรม OEM ซื้อมาแล้วก็จบ ถ้ามีปัญหาอะไรคงไปตามหาคนรับผิดชอบไม่ได้อะครับ

แล้วอีกอย่างที่กลัวๆกันคือพวกพ่อค้าชอบมาบอกว่าเฟรมปลอมเป็นเฟรม OEM ครับ คนที่ดูไม่เป็น (อย่างเช่นตัวผม) ก็ไม่อยากเสี่ยงครับ
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

nutty45934 เขียน:เฟรมแท้ => จ้างโรงงานผลิต หรืออาจจะมีโรงงานผลิตเอง คุมมาตรฐาน มีแบรนด์ มีการทำตลาด มีการรับประกัน ราคาก็จะสูงตาม Position ของที่แต่ละแบรนด์วางไว้

เฟรม OEM => เป็นเฟรมที่ทำจากโรงงานที่พวกมีแบรนด์จ้างผลิต ทำออกมาแล้วยังไม่ตีแบรนด์ (มาตรฐานคงไม่หนีจากเฟรมแท้มาก แต่ไม่มีแบรนด์ และส่วนใหญ่ไม่มีรับประกัน และ QC คนละอย่างกับของมีแบรนด์) ราคาถูกกว่าเฟรมแท้ ยิ่งตัวไหนที่ของมีแบรนด์ใช้เป็น open mold เฟรม OEM ก็หน้าตาเหมือนกันเป๊ะ

เฟรมปลอม => หน้าตาใกล้เคียงหรือแทบจะเหมือนกันเป๊ะกับของแท้ แต่วัสดุและ know how ในการผลิตไม่เหมือนกันเลย ไม่รับประกันอะไรทั้งนั้น ราคาโคตรถูก และที่สำคัญที่สุดคือ ผิดกฎหมาย

"ถ้าผมเข้าใจถูกตามนี้" ใครสบายใจจะใช้เฟรมแท้หรือ OEM ก็เลือกใช้กันไป แต่ถ้าใช้เฟรมก็อปคุณก็ทำผิดกฎหมาย

ส่วนตัวผมหาซื้อของแท้ดีกว่าครับ เพราะถ้ามีปัญหาอะไรขึ้นมาเราก็ยังรู้ว่าต้องติดต่อใคร ส่วนเฟรม OEM ซื้อมาแล้วก็จบ ถ้ามีปัญหาอะไรคงไปตามหาคนรับผิดชอบไม่ได้อะครับ

แล้วอีกอย่างที่กลัวๆกันคือพวกพ่อค้าชอบมาบอกว่าเฟรมปลอมเป็นเฟรม OEM ครับ คนที่ดูไม่เป็น (อย่างเช่นตัวผม) ก็ไม่อยากเสี่ยงครับ
ชัดเจนแจ่มแจ้ง.....หลายท่านยังแยกไม่ออกว่าคำว่า "OEM" กับ "ปลอม" มันต่างกัน
"Simply Irresistible"
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ไม่ได้กลัว ทั้ง oem และ เฟรมปลอมแต่ไม่อยากใช้ครับ

สำหรับเฟรมสำเนาหรือเฟรมปลอมในกลุ่มผมซื้อมาประกอปแล้วสามเฟรม สีสวยดี ทำได้ดีมากในระดับราคาหมื่นกลางๆและถือว่าถูกมาก ก็ปั่นได้ปกติครับยังไม่มีปัญหาอะไรในระยะเดือนสองเดือนที่ผ่านมา แต่ถ้าสังเกตรายละเอียดปลีกย่อย เบ้ากะโหลก จุดจับยึดต่างๆผมว่าต่างจากของแท้พอสมควร

ส่วนเฟรมที่หลายคนเรียกว่า Oem ผมไม่อยากซื้อหามาปั่นเลย สู้ไปหาเฟรมแบรนด์ล่างๆ ราคาสองหมื่นกลางๆ หรือเฟรมแบรนด์ดีๆแต่เป็นตัวรอง ราคาสามหมื่นกลางถึงสีหมื่นต้นๆก็เหลือเฟือแล้วในการใช้งาน หรือตัวท้อปที่Sale ลงมาเหลือสี่หมื่นต้นๆ (เช่น Tcr) มาใช้ดีกว่า

สำหรับผมประกอปรถคันนึง ถ้าใช้เฟรม oem หรือเฟรมสำเนาแต่ใช้ของอื่นแท้หมด ก็ตก7-8หมื่นแล้ว ใช้เฟรมแท้ตัวรองท้อปใช้งบประมาณแสนถ้วนๆ ส่วนต่างแค่นี้ผมหันไปหาของแท้ดีกว่าครับมันดีต่อใจมากกว่าเป็นไหนๆ
Chrono
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Boardman

โพสต์ โดย Chrono »

ตอนนี้ผมอยากขายเฟรมแท้ยี่ห้ออดีตแชมป์จิโร ไปใช้เฟรม OEM มากเลยครับ อะไหล่ชิ้นนึง รอมาจะ5เดือนแล้ว ของก็ยังไม่มา ถามมาถึงเมื่อไหร่ก็บอกไม่ได้ มีจักรยานแต่ใช้ไม่ได้มันเสียความรู้สึกมาก จนตอนนี้เริ่มคิดแล้วว่าสุดท้ายแล้ว เฟรมแท้บางยี่ห้อ กับ เฟรม OEM บริการหลังการขาย เผลอๆOEMบริการดีกว่าด้วยซ้ำ ส่วนราคาไม่ต้องถามถึง oem 2 เฟรม ได้เฟรมแท้ยี่ห้ออดีตแชมป์จิโร 1 เฟรม นี่ยังไม่นับเรื่องไปซื้อเฟรมแท้ราคาเฉียดแสน แต่พอสิ้นปีลดราคาไปเกือบครึ่ง น่ะ ฮ่่าๆ
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

ไม่ใช้ OEM เพราะไม่ชอบปั่นเฟรมคาร์บอนคุ๊บบ ชอบปั่นเฟรมอลูมากกว่า แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ เลือกเฟรมติดแบรนด์ที่มีผู้นำเข้าอย่างเปนทางการดีกว่า
tim ka ru
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: Giant
ตำแหน่ง: 129/187 หมู่ๅ ต.หนองขาม อ.ศรีราชา จ.ชลบุุรี

โพสต์ โดย tim ka ru »

ใช้เฟรม OEM แล้วไง
ไฟล์แนบ
20180625_223954_resized.jpg (172.7 KiB) เข้าดูแล้ว 535 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”