เบาะจักรยาน ตัวยึดเบาะแบบกลม แต่เบาะเรียวแบน '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

เบาะจักรยาน ตัวยึดเบาะแบบกลม แต่เบาะเรียวแบน '

โพสต์ โดย aeonline » 07 มิ.ย. 2018, 08:03

พอดีได้สั่งซื้อเบาะมาใหม่ครับ แต่ติดปัญหาคือตัวยึดจับเบาะยึดของจักรยานเป็นแบบยึดขากลม แต่ได้เบาะขายึดเรียวแบน ทำให้จับได้ไม่เต็มที่ พี่ๆแนะนำทางแก้ไข้หน่อยครับ DIY ได้ไหมครับ
แนบไฟล์

Re: เบาะจักรยาน

โพสต์ โดย silverscat » 07 มิ.ย. 2018, 08:38

ถ้าหลักอานไม่มี adapter จับขารางเบาะที่เหมาะสมแยกขายเป็น option ก็จบครับ ซื้อหลักอานใหม่แบบประกับบนล่าง หรือเปลี่ยนเบาะ

แนะนำว่าอย่าฝืนนะครับ โดยเฉพาะราง Carbon เพราะจะทำให้รางเบาะเกิดความเสียหายแบบถาวร
Crazy

โพสต์ โดย bigfatt » 07 มิ.ย. 2018, 09:52

ลองให้โรงกลึงเจียรตัวปะกบเป็นทรงเหลี่ยมตามรูปทรงรางคาร์บอน คิดว่าน่าจะทำได้ ถ้าเป็นหลักอานยี่ห้อดัง ตัวยึดขารางเบาะคาร์บอนมีขาย

โพสต์ โดย Good Pain » 07 มิ.ย. 2018, 15:14

เปลี่ยนตัวประกับจับรางเบาะเป็นแบบสำหรับรางคาร์บอนครับ อย่าดัดแปลงไม่คุ้มทั้งความปลอดภัยคนขี่และความเสียหานรางเบาะ

โพสต์ โดย aeonline » 07 มิ.ย. 2018, 15:23

Good Pain เขียน:เปลี่ยนตัวประกับจับรางเบาะเป็นแบบสำหรับรางคาร์บอนครับ อย่าดัดแปลงไม่คุ้มทั้งความปลอดภัยคนขี่และความเสียหานรางเบาะ
ศึกษาดูละ หายากครับ คงต้องซื้อเบาะใหม่

โพสต์ โดย DoDo-Bic » 07 มิ.ย. 2018, 16:07

ลองติดต่อผู้นำเข้ายังครับ หลักอานยี่ห้อนี้ น่าจะมีคนใส่รางคาร์บอนเยอะอยู่นะครับ

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน » 07 มิ.ย. 2018, 16:56

DoDo-Bic เขียน:ลองติดต่อผู้นำเข้ายังครับ หลักอานยี่ห้อนี้ น่าจะมีคนใส่รางคาร์บอนเยอะอยู่นะครับ

เห็นด้วยครับลองสอบถามดูก่อน ปกติจะมีประกับจับรางคาร์บ่อนให้ซื้อแยก
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.

Re: เบาะจักรยาน ตัวยึดเบาะแบบกลม แต่เบาะเรียวแบน '

โพสต์ โดย trek3900/2009 » 08 มิ.ย. 2018, 12:35

ปกติต้องมีสำหรับรางคาร์บอนมาให้สิ black inc ถามคุณเทรุ ดูผมว่าในชุดของหลักอานมีมาให้แน่ๆ
เท่าที่ดูรูปในเวบของสินค้าตัวจับรางก็จะเป็นวงรี นะครับ เลยย้อนมาดูในรูป จขกท. เหมือนจะวางรางไม่ลึกพอรึเปล่าเอ่ย
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/

Re: เบาะจักรยาน ตัวยึดเบาะแบบกลม แต่เบาะเรียวแบน '

โพสต์ โดย lucifer » 08 มิ.ย. 2018, 13:25

อีกเสียงหนึ่งเลยครับ ชุดจับรางอานที่มากับหลักอานตัวนี้ทำมาสำหรับรางอานที่เป็นโลหะกลม ห้ามนำมาใช้กับรางอานคาร์บอนเด็ดขาดครับ รางอานจะเสียหาย และอาจจะเกิดอันตรายในการใช้งาน แล้วก็ห้ามแม้แต่จะคิดเอาไปแปลง เพราะเนื้อโลหะมันไม่พอสำหรับความกว้างของรางอานคาร์บอน

ชุดจับรางอานสำหรับรางอานแบนจะมีขายแยกครับ ลักษณะที่เห็นนี้เดาไว้ก่อนว่าน่าจะเป็นหลักอานของ Bontrager เพราะรายนี้ใช้วิธีการจับรางอานในลักษณะนี้ ( หรือ อาจจะทำส่งเป็น OEM ให้กับยี่ห้ออื่น ) ซึ่ง Bontrager จะมี option สำหรับรางอานแบนขายแยกต่างหากให้ซื้อได้

ลองเดินเล่นที่โปรไบค์ดูสิครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย kenki » 11 มิ.ย. 2018, 17:26

ดูคล้ายๆหลักอาน specialized ถ้าใช่มีตัวแปลงขายครับ เป็นของ specialized โดยตรงเลยครับ ของผมตอนแรกพลาดไปไม่คิดว่ามีตัวแปลงถึงกับขายเบาะ ฮ่าๆ

โพสต์ โดย winhaha » 12 มิ.ย. 2018, 18:46

ตัวจับรางของสเป หรือ s-works รางคาบอนน่าจะใช้ได้ครับ จะมาทั้งเบ้ากลมๆ เลยครับ โดยพื้นฐานรางคาบอน มันใหญ่กว่า รางเหล็กอ่ะครับ diy ไม่ได้เลย มันจับไม่ได้ ต้องซื้อตัวแบบในภาพครับ
แนบไฟล์
ขายติมเรื่อย............ไป