สอบถามคนใช้ dura ace รหัส7800 หรือ ผู้ชำนาญด้านเกียร์หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถามคนใช้ dura ace รหัส7800 หรือ ผู้ชำนาญด้านเกียร์หน่อยครับ

โพสต์ โดย winhaha »

อาการ ไม่สามารถจูน เกียร์ 10 sp.ได้เนียนในบางเฟืองจะกระโดด โดยคาดเดาไม่ได้ เดี๋ยวเฟืองเล็ก เดี๋ยวเฟืองใหญ่ ผมเลยลองเอาเฟือง 11 sp. มาลองมันดันเข้าได้สะแบบงง ๆ (เดาว่ามันกระโดด)

อาการลักษณะนี้เกิดจากอะไรครับ ช่วยเดากันหน่อยครับ หาอาการไม่เจอ

ในคลิปด้านล่าง เป็นเฟือง r8000 11sp นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย winhaha เมื่อ 03 มิ.ย. 2018, 18:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขายติมเรื่อย............ไป
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามคนใช้ dura ace รหัส7800 หรือ ผู้ชำนาญด้านเกียร์หน่อยครับ

Pirach Buajan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0803223698
team: ((ไร้สังกัด))
Bike: GOGMA F10
ติดต่อ:

Re: สอบถามคนใช้ dura ace รหัส7800 หรือ ผู้ชำนาญด้านเกียร์หน่อยครับ

โพสต์ โดย Pirach Buajan »

ลองดูสายเกียร์ครับ ถ้าเก่า ให้ถอดมาล้าง ให้สะอาดและใส่น้ามันหล่อลื่นใหม่ ถ้ามีงบก็เปลี่ยนสายเกียร์ใหม่ครับ อีกกรณี ตีนผีสกปรก ถอดทำความสอาดครับ เผื่อเป็นแนวทางครับ

ปล..ผมไม่ใช่ช่าง
[align=center]นายไพรัช บัวจันทร์ 080-322-3698
ที่อยู่ ร้านจีที คอมพิวเตอร์ 845/1 ถ.เจ้าเงาะ ต.ในเมือง อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น 40110
*บช.ออมทรัพย์ ธ.กรุงเทพ สาขาอ.บ้านไผ่ 370-4-11750-0
นายไพรัช บัวจันทร์ ID LINE 080-322-3698
*จัดส่งทาง เคอรี่ และ ไปรษณีย์*[/align]
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

ชิฟเตอร์รุ่นไหนครับ 7800 หรือเปล่า
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Pirach Buajan เขียน:ลองดูสายเกียร์ครับ ถ้าเก่า ให้ถอดมาล้าง ให้สะอาดและใส่น้ามันหล่อลื่นใหม่ ถ้ามีงบก็เปลี่ยนสายเกียร์ใหม่ครับ อีกกรณี ตีนผีสกปรก ถอดทำความสอาดครับ เผื่อเป็นแนวทางครับ

ปล..ผมไม่ใช่ช่าง
ครับพอดีเพิ่งเอาชุดเก่า มาประกอบใช้สายใหม่หมดครับ เดี๋ยวลองเอาน้ำมันล้างตีนผี ดูครับ ขอบคุณครับ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

RoBBen เขียน:ชิฟเตอร์รุ่นไหนครับ 7800 หรือเปล่า
7800 ครับ
ไฟล์แนบ
IMG_20180603_190612.jpg (206.85 KiB) เข้าดูแล้ว 1840 ครั้ง
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

ลองเช็คแนวเส้นเคเบิ้ลที่ยึดกับตีนผีดูครับ
เพราะบางรุ่นระยะดึงเคเบิ้ลแปลกกว่ารุ่นอื่น เขาก็แก้ด้วยปรับแนวเคเบิ้ลตรงน็อตที่ยึด

บางทีอาจจะยึดผิดแนว ระยะเลยเพี้ยน
เดาๆผ่านหน้าจอเอานะครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

เชคดูฟันลูกกลิ้งตีนผีว่าฟันสึกไปมากน้อยหรือยัง โดยเฉพาะลูกกลิ้งตัวบน ถ้าสึกมากมันจะเพี้ยน
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

แปะคลิปให้ครับ

1. โม่เป็น 11 สปีด แต่ลืมรองแหวนหรือเปล่าครับ?
2. ถ้ารองแล้วแต่เซ็ตยังไงก็ไม่เนียน...สุดท้ายคงต้องดูที่ดรอปเอาท์นะครับ...แต่ไม่แนะนำให้ไปดัดมันถ้ามันตรงเป็นปกติ...เพราะมันอาจมีปัญหาเวลากลับไปใช้ 11 สปีด

ปล. ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆ กัน นานมาแล้ว....เป็นเฟรมแบรนด์ไทยทำในจีน...ใช้เฟือง 11 สปีด 11-32 ต่อมาเปลี่ยนไปใช้ 12-25 แล้วเซ็ตยังไงก็ไม่เนียนครับ กระโดดตลอด...จนสุดท้ายพบว่าดรอปเอาท์เอียงไปนิดนึง (นิดเดียวจริง ๆ) พอดัดกลับ (นิดเดียวเหมือนกัน) หายสนิทครับ..
"Simply Irresistible"
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Runbird เขียน:แปะคลิปให้ครับ

1. โม่เป็น 11 สปีด แต่ลืมรองแหวนหรือเปล่าครับ?
2. ถ้ารองแล้วแต่เซ็ตยังไงก็ไม่เนียน...สุดท้ายคงต้องดูที่ดรอปเอาท์นะครับ...แต่ไม่แนะนำให้ไปดัดมันถ้ามันตรงเป็นปกติ...เพราะมันอาจมีปัญหาเวลากลับไปใช้ 11 สปีด

ปล. ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆ กัน นานมาแล้ว....เป็นเฟรมแบรนด์ไทยทำในจีน...ใช้เฟือง 11 สปีด 11-32 ต่อมาเปลี่ยนไปใช้ 12-25 แล้วเซ็ตยังไงก็ไม่เนียนครับ กระโดดตลอด...จนสุดท้ายพบว่าดรอปเอาท์เอียงไปนิดนึง (นิดเดียวจริง ๆ) พอดัดกลับ (นิดเดียวเหมือนกัน) หายสนิทครับ..
ในคลิปคือ เฟือง 11 เลยครับ ให้ดูเพราะอาการกระโดด โดยไม่ระบุว่าเล็กหรือใหญ่จะชัดกว่าครับ พอใส่ เฟือง 10 sp.โดยใช้แหวนรอง จะไม่ถึงกับกระโดด แต่ละมีเสียง แต๊กๆ พอเราจูนตีนผีในจุดนั้น ก็จะหายไป แต่ไปเป็นกับเฟือง อื่นต่อ โดยคาดเดาไม่ได้เลยว่า จะเฟืองใหญ่หรือ เฟืองชุดเล็กครับ ตอนนี้กำลังงง ว่า ดรอปเอาท์ หรือ ตีนผี กันแน่ที่ผิดปกติ เพราะตีนผี มันก็อายุมาก กำลังสงสัยว่าอาจจะสปริงล้า เลยเกิดการโดดเฟือง เวลาดึงเข้าออก

หากดรอปเอาท์ ตอนที่คุณเป็น มันกระโดดมั่วสั่ว หรือป่าวครับ หรือ เอียงไปทั้งหมดครับ
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

winhaha เขียน: ในคลิปคือ เฟือง 11 เลยครับ ให้ดูเพราะอาการกระโดด โดยไม่ระบุว่าเล็กหรือใหญ่จะชัดกว่าครับ พอใส่ เฟือง 10 sp.โดยใช้แหวนรอง จะไม่ถึงกับกระโดด แต่ละมีเสียง แต๊กๆ พอเราจูนตีนผีในจุดนั้น ก็จะหายไป แต่ไปเป็นกับเฟือง อื่นต่อ โดยคาดเดาไม่ได้เลยว่า จะเฟืองใหญ่หรือ เฟืองชุดเล็กครับ ตอนนี้กำลังงง ว่า ดรอปเอาท์ หรือ ตีนผี กันแน่ที่ผิดปกติ เพราะตีนผี มันก็อายุมาก กำลังสงสัยว่าอาจจะสปริงล้า เลยเกิดการโดดเฟือง เวลาดึงเข้าออก

หากดรอปเอาท์ ตอนที่คุณเป็น มันกระโดดมั่วสั่ว หรือป่าวครับ หรือ เอียงไปทั้งหมดครับ
ตอนที่เป็น มันเป็นช่วงเฟืองกลาง ๆ ครับ จะเป็นตอนเฟืองเล็กไต่ขึ้นเฟืองใหญ่ ไต่ขึ้นไปแล้วกระโดดลง...หรือบางทีกีไต่ขึ้นโดดลงสลับกันไปตลอด เฟืองเล็กสุดกับใหญ่สุดไม่เป็น แม้จะปรับเกลียวเร่งความตึงสายเกียร์แล้ว....และเกียร์ต้องห้ามก็ใช้ไม่ได้เลยครับ เฟืองหลัง 32 ลองสับจานหน้าขึ้นใบใหญ่ โซ่ตกทันที...แต่พอดัดดรอปเอาท์แล้ว ขึ้นสุดลงสุดทุกเฟือง ใบหน้าเล็กใหญ่ใช้ได้หมด โซ่ไม่ตก แต่มีเสียงโซ่ให้รำคาญในเกียร์ต้องห้าม...
"Simply Irresistible"
SkywaIker
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819191291

โพสต์ โดย SkywaIker »

เห็นคันนี้ผ่านตาจากร้านที่รับประกอบและ service นี่ครับ ให้ทางช่างแก้ไม่ได้หรือครับ

การใช้เฟือง11sกับ shifter10s ระยะระหว่างเฟือง11sกับการดึงสายของชิพเตอร์10sไม่เท่ากันนะรับยิ่งทำให้เพี้ยนไปกันใหญ่

การที่ใช้เฟือง10s มีเสียงแต๊กๆ (โซ่มีอาการเหมือนจะปีนขึ้น-ลงเฟือง) น่าจะเกิดจากใช้โซ่ใหม่กับเฟืองเก่า หรือไม่ครับ แก้โดยต้องทนใช้ซักระยะ
อีกกรณีลองหาเฟือง10s อีกชุดมาใส่แล้วปรับตั้งก่อนครับ เคจนี้เคยเจอมากับตัวเองครับ เฟืองใหม่ โซ่ใหม่ ตั้งอย่างไรก้อจะมีเสียงแต๊กๆ 1-2 เฟือง ช่วงเฟืองกลางๆ สลับเฟืองอีกชุดใส่แทนใช้งานได้ปกติ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

SkywaIker เขียน:เห็นคันนี้ผ่านตาจากร้านที่รับประกอบและ service นี่ครับ ให้ทางช่างแก้ไม่ได้หรือครับ

การใช้เฟือง11sกับ shifter10s ระยะระหว่างเฟือง11sกับการดึงสายของชิพเตอร์10sไม่เท่ากันนะรับยิ่งทำให้เพี้ยนไปกันใหญ่

การที่ใช้เฟือง10s มีเสียงแต๊กๆ (โซ่มีอาการเหมือนจะปีนขึ้น-ลงเฟือง) น่าจะเกิดจากใช้โซ่ใหม่กับเฟืองเก่า หรือไม่ครับ แก้โดยต้องทนใช้ซักระยะ
อีกกรณีลองหาเฟือง10s อีกชุดมาใส่แล้วปรับตั้งก่อนครับ เคจนี้เคยเจอมากับตัวเองครับ เฟืองใหม่ โซ่ใหม่ ตั้งอย่างไรก้อจะมีเสียงแต๊กๆ 1-2 เฟือง ช่วงเฟืองกลางๆ สลับเฟืองอีกชุดใส่แทนใช้งานได้ปกติ
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองดู
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”