ช่วยด้วยครับ!! ล้อคาบอนเบรคมีเสียงแบบลั่นเลย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

Re: ช่วยด้วยครับ!! ล้อคาบอนเบรคมีเสียงแบบลั่นเลย

โพสต์ โดย teemai »

ถ้าก้ามเบรคมันแข็งโป้ก จนผ้าเบรคมันกดลงไปกับขอบล้อทื่อๆแบบที่ตั้งไว้ ก็ไม่จำเป็นต้องตั้งให้มีโทอินครับ

แต่มันไม่ใช่ไง เค้าถึงต้องตั้งมุมไว้
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ช่วยด้วยครับ!! ล้อคาบอนเบรคมีเสียงแบบลั่นเลย

โพสต์ โดย winhaha »

ลองผ้าเบรก โคริม่าครับ ช่วยเรื่องเสียงได้พอควร แต่อย่าโดนน้ำนะ เบรกไม่อยู่ 555
ขายติมเรื่อย............ไป
Benz Phasit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Benz Phasit »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ตอนนี้ผมทนๆมันไป ปรึกษาช่างแถวบ้านแกแนะนำว่าแก้ไม่ได้
ให้ใช้ไปเรื่อยๆจะดีขึ้นเอง จริงป่าวไม่รุ้
aml2uss
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Play Cycling Club
Bike: Bianchi Impulso
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aml2uss »

Benz Phasit เขียน:ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ตอนนี้ผมทนๆมันไป ปรึกษาช่างแถวบ้านแกแนะนำว่าแก้ไม่ได้
ให้ใช้ไปเรื่อยๆจะดีขึ้นเอง จริงป่าวไม่รุ้
ตั้งมุมผ้าเบรค (toe in) ตามที่หลายๆท่านแนะนำครับ

เป็นเหมือนกัน ทำแล้วหาย เรื่องกินผ้าเบรคไม่เท่ากันนั้น ถึงเวลา ผ้าเบรคมันสึกหรอ ก็ต้องเปลี่ยนครับ

ถ้าใช้ผ้าเบรคไปจนสึกไปมากๆ แต่ไม่ยอมเปลี่ยน ระวังขอบล้อจะเป็นรอยนะครับ

ผ้าเบรคมันมีอายุของมัน ถึงเวลามันแข็งขึ้นกระด้างขึ้นก็ต้องเปเลี่ยน

เพื่อสุขภาพของขอบล้อ และอุปกรณ์ของรถเราครับ
pongklong4
สมาชิก
สมาชิก
team: Gobike
Bike: Trek 1.1

โพสต์ โดย pongklong4 »

ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูครับ ผ้าเบรคแข็งไป
หาผ้าเบรค สำหรับ Carbon แบบอ่อน กว่าที่ใช้อยู่
ที่เคยลองแบบบ้านๆ หายครับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

สอบถามครับ ผ้าเบรคผมมันเปลี่ยนสีบริเวณที่เสียดสีกับล้อ จากน้ำเงินเป็นน้ำเงินเข้มและเงา แล้วเบรคห่วยลงกว่าเดิมพอสมควร ผมต้องถอดออกมาฝนส่วนสีน้ำเงินเข้มออกด้วยตะไบ เบรคถึงคืนสภาพมาดีเหมือนเดิม เป็นแบบนี้มาเรื่อยๆ ใครพอทราบสาเหตุไหมครับ ฝน? หรือเชื้อรา หรืออะไร
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

Hxs เขียน:สอบถามครับ ผ้าเบรคผมมันเปลี่ยนสีบริเวณที่เสียดสีกับล้อ จากน้ำเงินเป็นน้ำเงินเข้มและเงา แล้วเบรคห่วยลงกว่าเดิมพอสมควร ผมต้องถอดออกมาฝนส่วนสีน้ำเงินเข้มออกด้วยตะไบ เบรคถึงคืนสภาพมาดีเหมือนเดิม เป็นแบบนี้มาเรื่อยๆ ใครพอทราบสาเหตุไหมครับ ฝน? หรือเชื้อรา หรืออะไร
น่าจะเกิดจากการเลียเบรคนานๆ บ่อยๆ จนผ้าเบรคร้อนจนเงาครับ แก้ได้ด้วยการฝึกทักษะการเบรคครับ อย่าเลียเบรคนานๆ บ่อยๆ
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นิรุต »

Benz Phasit เขียน:ผมใช้ล้อซุปเปอร์ทีม50mm
ผ้าเบรคเรโนสีฟ้า เพิ่งซื้อใหม่ๆเลย

เวลาเบรคแม้แต่ความเร็วต่ำ เบรคหน้าจะหอนดังมาก
เบรคหลังจะดังแหลมๆ ถ้าไม่กดหนักจะไม่ดัง
ใครพอมีวิธีแก้มั้ยครับ

ผมตั้งตำแหน่งเบรคหลายรอบแล้ว
ขัดกระดาษทรายผ้าเบรคแล้ว
เอาครีมสเตคลีนทำความสะอาดแล้ว

จนปัญญา ใครพอมีวิธีบ้านๆแก้ปัญหานี้ได้บ้าง
จักขอบพระคุณยิ่งครับ
ผมใช้ Superteam 50 คือกันครับ ไม่เคยมีเสียงเล็ดลอดครับ แม้เเต่ครวญครางในลำคอครับ ผมถามต่อนะครับ เเล้วผ้าเบรคที่มากับล้อมีเสียงไหมครับ? หรือดังเฉพาะเรโน?
ผมมีรถ 2 คันครับ ชุดเบรค ก็ใช้ 2 ชุดครับ Sora คันเก่า มาคันใหม่ 105 ก็ไม่มีเสียง ผ้าเบรค Superteam ไม่มีเสียงครวญครางเลย มีแต่ลมหายใจ ฟืดดดดดดด :mrgreen:

อันนี้แค่คิดๆนะครับ ไม่รู้จะถูกจุดไหม
1. ลองดูระยะสายเบรคครับ มันกดสุดได้เเค่ไหน มันยังบีบได้อีกหรือสุดที่กดถึงขอบล้อ
2. ผ้าเบรค อาจจะเเข็งไป แข็งกว่าที่ติดล้อมา อาจจะทำไห้ดัง ไม่รู้นะมั่วเอา 5555

เดี๋ยวอาทิตย์นี้จะลองผ้าเบรคใหม่ Bako มั้ง แล้วจะมาเล่าสู่กันฟัง ว่าดังไหม... :mrgreen: :mrgreen:
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

นิรุต เขียน:
Benz Phasit เขียน:ผมใช้ล้อซุปเปอร์ทีม50mm
ผ้าเบรคเรโนสีฟ้า เพิ่งซื้อใหม่ๆเลย

เวลาเบรคแม้แต่ความเร็วต่ำ เบรคหน้าจะหอนดังมาก
เบรคหลังจะดังแหลมๆ ถ้าไม่กดหนักจะไม่ดัง
ใครพอมีวิธีแก้มั้ยครับ

ผมตั้งตำแหน่งเบรคหลายรอบแล้ว
ขัดกระดาษทรายผ้าเบรคแล้ว
เอาครีมสเตคลีนทำความสะอาดแล้ว

จนปัญญา ใครพอมีวิธีบ้านๆแก้ปัญหานี้ได้บ้าง
จักขอบพระคุณยิ่งครับ
ผมใช้ Superteam 50 คือกันครับ ไม่เคยมีเสียงเล็ดลอดครับ แม้เเต่ครวญครางในลำคอครับ ผมถามต่อนะครับ เเล้วผ้าเบรคที่มากับล้อมีเสียงไหมครับ? หรือดังเฉพาะเรโน?
ผมมีรถ 2 คันครับ ชุดเบรค ก็ใช้ 2 ชุดครับ Sora คันเก่า มาคันใหม่ 105 ก็ไม่มีเสียง ผ้าเบรค Superteam ไม่มีเสียงครวญครางเลย มีแต่ลมหายใจ ฟืดดดดดดด :mrgreen:

อันนี้แค่คิดๆนะครับ ไม่รู้จะถูกจุดไหม
1. ลองดูระยะสายเบรคครับ มันกดสุดได้เเค่ไหน มันยังบีบได้อีกหรือสุดที่กดถึงขอบล้อ
2. ผ้าเบรค อาจจะเเข็งไป แข็งกว่าที่ติดล้อมา อาจจะทำไห้ดัง ไม่รู้นะมั่วเอา 5555

เดี๋ยวอาทิตย์นี้จะลองผ้าเบรคใหม่ Bako มั้ง แล้วจะมาเล่าสู่กันฟัง ว่าดังไหม... :mrgreen: :mrgreen:
ดูคำถามอีกทีเข้าใจแล้วครับ น่าจะผ้าเบรคยังสึกไม่เต็มหน้าหรือไม่เท่ากันครับ ลองใช้ไปสักระยะ ไห้ผ้าเบรคสึกสสมำเสมอกับขอบล้อ คิดว่าน่าจะดีขึ้นครับ :mrgreen: :mrgreen:
Benz Phasit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Benz Phasit »

ขอบคุณครับ ตอนแรกใช้ผ้าเบรคของติดล้อนี่ล่ะครับ
แต่ดังหนักเลยเปลี่ยนมาเรโน เบาลงหน่อย แต่ก็ยังยังดังอยุ่
ตอนนี้ก็ยังดังอยุ่แต่เบาลงหน่อย แต่กดดังๆก็ลั่นเหมือนเดิม
ทำไงให้รักษาอาการนี้ให้หายขาดได้ซีกที คนแตกตื่นกันหมดครับ5545
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ลองมาละครับ แต่ไม่ใช่ Bako ครับ เป็นผ้าเบรค Superteam ครับ เพิ่งมีเวลาและได้โอกาสเอาล้อ 50-50 ขึ้นเขา เป็นเนินช้างหงาย ที่สวนสัตว์เปิดเขาเขียวครับ
สภาพผ้าเบรค หน้า+หลัง ผงผ้าเบรคสีฟ้าเต็มไปหมดครับ
20180708_075419_resized (Small).jpg
20180708_075419_resized (Small).jpg (22.24 KiB) เข้าดูแล้ว 341 ครั้ง
20180708_075451_resized (Small).jpg
20180708_075451_resized (Small).jpg (25.47 KiB) เข้าดูแล้ว 341 ครั้ง
กราฟความชัน
Screenshot_20180709-082311.png (69.33 KiB) เข้าดูแล้ว 341 ครั้ง

ไม่มีเสียงร้องโหยหวนเลยครับ มีแต่เสียง ฟื้ดดดดด กับ หัวใจเต้นโครมครามครับ ลุ้นว่าจะเบรคอยู่ไหมครับ :mrgreen: :mrgreen:

แต่ตามปกติผมจะทำความสะอาด
1. ผ้าชุบน้ำเช็ด ล้อ+ขอบเบรค
2. แปรงสีฟัน ขัดบริเวณผ้าเบรค
3. เสตร-คลีน ทำความสะอาดล้อ รวมถึงขอบเบรค เช็ดไห้ไม่มีรอยขาวเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”