สอบถามใส่ล้อหลัง Shamal มีระยะให้ตัวใช่ไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

สอบถามใส่ล้อหลัง Shamal มีระยะให้ตัวใช่ไหม

โพสต์ โดย Suphot »

สอบถามนะครับ หลังจากได้ล้อ campagnolo Shamal c15 มือสองจากพี่ในกลุ่มมาใช้ประจำการใหม่ ตอนใส่ล้อหลัง ผมใช้แกนปลดแต่งเบาที่ใช้ทุกที อัดเข้าไปแล้ว สงสัยว่าล้อหลังมันมีระยะให้ตัว ขยับด้านข้างนิดหนึ่ง สงสัยว่าใส่แกนปลดหลวมไปหรือเปล่า แต่ก็แน่นมากๆ เลยใช้แกนปลดของล้อที่ติดมา (มันค่อนข้างหนักนะ ล้อแพงแต่แกนปลดหนักจัง) อัดแน่นจนขยับไม่ได้ แต่ดูจากด้านหลัง ดร๊อปเอ้าท์และตีนผี มันถูกบีบเข้ามาเอียงเฉียงเข้าหาล้ออย่างชัดเจนเลย เกียร์เพี้ยนไปหด เลยใส่แกนปลดใหม่ คลายความแน่นออก มันให้ตัวขยับได้นิดหนึ่ง แต่ดร๊อปเอ้าท์ก็ยังเอียงอยู่ เลยสอบถามว่า ล้อ shamal และล้อบางรุ่นนี้ การใส่ล้อมันมีระยะให้ตัวนิดหน่อยใช่ไหมคับ หรือว่าล้อผมมีปัญหา ต้อง service ใหม่แล้ว
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามใส่ล้อหลัง Shamal มีระยะให้ตัวใช่ไหม

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เค้าตั้งจี๋หลวมไว้นิดนึงมาจากโรงงานเพื่อให้มันลื่น ใช้ไปแป๊บๆ ควรปรับตั้งเข้าไปอีกนิด
นี่มือสองใช้มาระยะนึง อย่างน้อยควรตั้งจี๋ แต่อาจไม่จำเป็นต้องถอดอัดจารบีครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามใส่ล้อหลัง Shamal มีระยะให้ตัวใช่ไหม

โพสต์ โดย winhaha »

ลองใช้แกนปลดของมันครับ จะขยับตัวได้น้อยกว่า ทั้งชามาลและ ล้อdura ace ก็เป็นครับ บางทีแค่เส้นผมบังภูเขาครับ :D
ขายติมเรื่อย............ไป
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

ขอบคุณมากคับ
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

ตั้งจี่ดีแล้วยังคลอน ลองเช็คลูกปืนโม่ดูนะครับ เป็นแทบทุกล้อและไม่ค่อยมีใครทราบ
ลูกปืนโม่shamalกากมาก เหมือนซี่ร็อกโค่เลย ลูกปืนตัวริมนอกฝั่งเฟืองจะรับน้ำหนักมาก

วิธีเช็คง่ายๆ ลองถอดล้อออกจากรถ ใช้มือจับเฟืองโยกดูคับ ถ้าโยกได้แปลว่าตลับลูกปืนไปแล้วครับ
อาการมันจะเหมือนล้อตั้งจี่หลวมๆ คือใช้มือจับขอบล้อโยกได้ ขี่แล้วเหยียบกรวดหินล้อหลังมันจะปริ้นๆ
WingMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Alma / Nich L3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย WingMTB »

ผมเคยใช่สลับระหว่าง Shamal กับ Nich ไม่มีปัญหากับแกนปลดนะคับ แต่ที่สังเกตุเห็นเวลามาใช้ Shamal ต้องปรับระยะตีนผีใหม่ตลอด (คสต ผมว่าระยะโม่ Shamal น่าจะต่างจากล้อยี่ห้ออื่นเล็กน้อยนะคับ แม้กระทั่งซี่ล้อค่ายนี้จะเบียดขาตั้งแบบเกี่ยวข้างตลอดเลย) เพื่อนผมที่ใช้ ซีร๊อคโค่ก็เป็นเหมือน Shamal คับ
แต่แกนปลดแคมแป๊กก็หนักแต่รู้สึกแน่นดีนะคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”