เพื่อนๆ มีความเห็นอย่างไรที่นักปั่นเสื้อเขียวใช้แทคติกเบียดคนอื่นล้ม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

Re: เพื่อนๆ มีความเห็นอย่างไรที่นักปั่นเสื้อเขียวใช้แทคติกเบียดคนอื่นล้ม

โพสต์ โดย Paxxa »

แทกติกชั่วๆ ของเด็ก หรือ โค้ชสอนมา ออกมาปกป้องกันเป็นแถวนี่เพราะกลัวเรื่องปูดว่าสอนเด็กๆ มาแบบนี้รึเปล่า
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

Re: เพื่อนๆ มีความเห็นอย่างไรที่นักปั่นเสื้อเขียวใช้แทคติกเบียดคนอื่นล้ม

โพสต์ โดย sexton »

Joeboy เขียน:ผมลองลากเส้นตรงผ่ากลาง

เฟรมอยู่ตรงกลาง หัวไหล่ขวาของคนปั่นเลยเฟรมออกไปทางซ้าย โมเมนตั้มเกือบจะทั้งหมดของตัวคนปั่นโถมไปซ้ายหมด เหลือแค่ขาขวา กับตะโพกขวา

ถ้ามองว่าตั้งใจจะไปเบียดเค้าแบบนี้ เรียกว่าทิ้งตัวแบบทิ้งดิ่ง ออกจากศูนย์กลางเฟรมเยอะขนาดนี้ แม้จะใช้คนที่ไปชนล้มเพื่อบังและดีดตัวกลับ แต่คนที่ทื้งร่างก็อาจจะดึงตัวเองกลับมาไม่ทัน อาจจะกลิ้งไปกะเค้าด้วย

ปกติตอนยืนโยก ถ้าตัวเอียงไปซ้าย รถก็จะเอียงไปขวา เพื่อรักษาสมดุลย์ ไม่ให้รถเสียหลัก แต่ดูจากรูป รถตรงแหนว แต่คนเอียงไปซ้าย แบบเอียงมากๆ น่าคิดว่าฤา พี่คนปั่นเค้าจะเสียหลักจริงๆ

คงต้องกลับไปทดสอบโดยลองปั่นทิ้งตัวเอียงให้ไหล่ขวาออกเลยท่อนอนไปทางซ้าย ผมยังไม่ได้ลองนะ แต่คิดว่า ด้วยสัญชาตญาณคนปั่น ยังไม่ทันที่ไหล่ขวาจะเลยท่อนอน ก็คงจะดีดตัวกลับทันที กลัวล้ม

ถ้ามองว่าพี่เสื้อเขียวตั้งใจจะกระแทกจริง จะเจตนา ไม่เจตนา หรือจะต้องการแค่เพื่อกันไลน์ไม่ให้คนอื่นมาเบียดไลน์ตัวเอง หรือจะเพื่ออะไรก็แล้วแต่ ใช้ศอกหรือไหล่กันเอาไว้ หรือจะกระแทกใส่ แบบพี่ที่ใส่เสื้อสีรุ้งคนในรูปข้างล่าง ผมว่าคนข้างๆก็เทกระจาดล้มกระจายแล้ว คงไม่ต้องกามิกาเซ่แบบพี่เสื้อเขียว

ผมเคยเซอาการแบบนี้น่ะครับ คือลำตัวมันจะโยนเทข้างเลย ช่วงล่างตั้งแต่สะโพกยังคงบาล๊านซ์ได้ จำไม่ได้ว่าหลบอะไรซักอย่าง แต่โชคดีไม่มีคันข้างๆ มันเป็นอาการแปลกๆที่จำได้ติดใจว่าให้ไว้ระวังตัวเลยในอนาคต ผมได้แค่ลองเสนอความคิดเห็นไปแบบกลางๆว่าอาจเป็นอุบัติเหตุในเฟสเท่านั้นแหล่ะโดนด่าเละเป็นชุด 5555 ก็แล้วแต่มุมมองครับ แต่เม้นท์นี้วิเคราะห์ได้ตรงใจผมดี
รูปประจำตัวสมาชิก
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

sexton เขียน: ผมเคยเซอาการแบบนี้น่ะครับ คือลำตัวมันจะโยนเทข้างเลย ช่วงล่างตั้งแต่สะโพกยังคงบาล๊านซ์ได้ จำไม่ได้ว่าหลบอะไรซักอย่าง แต่โชคดีไม่มีคันข้างๆ มันเป็นอาการแปลกๆที่จำได้ติดใจว่าให้ไว้ระวังตัวเลยในอนาคต ผมได้แค่ลองเสนอความคิดเห็นไปแบบกลางๆว่าอาจเป็นอุบัติเหตุในเฟสเท่านั้นแหล่ะโดนด่าเละเป็นชุด 5555 ก็แล้วแต่มุมมองครับ แต่เม้นท์นี้วิเคราะห์ได้ตรงใจผมดี
น้ำเชี่ยวอย่าขวางเรือ :lol: :lol: :lol:
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

cocommnn เขียน:
sexton เขียน: ผมเคยเซอาการแบบนี้น่ะครับ คือลำตัวมันจะโยนเทข้างเลย ช่วงล่างตั้งแต่สะโพกยังคงบาล๊านซ์ได้ จำไม่ได้ว่าหลบอะไรซักอย่าง แต่โชคดีไม่มีคันข้างๆ มันเป็นอาการแปลกๆที่จำได้ติดใจว่าให้ไว้ระวังตัวเลยในอนาคต ผมได้แค่ลองเสนอความคิดเห็นไปแบบกลางๆว่าอาจเป็นอุบัติเหตุในเฟสเท่านั้นแหล่ะโดนด่าเละเป็นชุด 5555 ก็แล้วแต่มุมมองครับ แต่เม้นท์นี้วิเคราะห์ได้ตรงใจผมดี
น้ำเชี่ยวอย่าขวางเรือ :lol: :lol: :lol:
ผมไม่ได้เห็นแย้งนะ ไม่มีอคติกะพี่ด้วย และผมว่าน้ำเริ่มหายเชี่ยวแล้ว
ผมก็ลองคิดตามพี่นะ แต่ปั่นอยู่ดีๆ ไม่มีอะไรให้เสียหลักเลยนี่ดิ น่าคิด คือการเสียหลักนี่เข้าใจได้ หรือว่ากรณีซากานชักศอกใส่คาเวนดิช พอดูชัดๆ ก็เหมือนคาเวนดิชเสียหลักใส่ซากาน เขาก็ตั้งศอกรับเพื่อไม่ให้ล้มทั้งคู่ แต่ก็นั่นล่ะที่ว่าคาเวนดิชเสียหลัก รถก็จะเอียงตาม ตัดกลับมากรณีเสื้อเขียว ทุกอย่างดูราบรื่นจนกระทั่งเสื้อเขียวทิ้งดิ่งใส่พี่เขานั่นละ แถมยังอยู่หน้าเส้น ได้รางวัลอีก การจะบอกว่าปล่อยรวมรุ่นนี่ไม่เกี่ยวกะเหตุครั้งนี้เลยนะ บ่องตง ยังคาใจว่าอุบัติเหตุรึจงใจให้เป็นอุบัติเหตุ
kiatipan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0853137254
team: อิสระ
Bike: giant และ java
ตำแหน่ง: 118 เทศบาล 9 ต.วารินฯอ.วารินฯจ.อุบลฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kiatipan »

ดูยังไงก็จงใจ อย่าเอาเป็นตัวอย่าง ไม่ดี นักกีฬาต้องมีนำ้ใจไม่เอาเปรียบคู่แข่งขัน
wironsupreme
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 7.3fx
ตำแหน่ง: สุทธิสาร

โพสต์ โดย wironsupreme »

ผมเห็นด้วยครับ น้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือขวาง แต่เคสนี้โดนเสื้อดำด้านขวาปาดมาชัดเจน ถ้าเอาเคสตัวอย่างมาลงโทษ ควรเอาเสื้อดำด้านขวามาด้วย มีที่ไหนแซงขวาหมดแรงแล้วปาดหน้าคนอื่นหมกกลุ่ม
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

wironsupreme เขียน:
ผมเห็นด้วยครับ น้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือขวาง แต่เคสนี้โดนเสื้อดำด้านขวาปาดมาชัดเจน ถ้าเอาเคสตัวอย่างมาลงโทษ ควรเอาเสื้อดำด้านขวามาด้วย มีที่ไหนแซงขวาหมดแรงแล้วปาดหน้าคนอื่นหมกกลุ่ม
อันนี้เห็นภาพชัดขึ้นน่ะครับพอเสื้อดำแซงแล้วตัดลายเพื่อจะเข้ามาหมกคันหน้าล้อหลังเสื้อดำกับล้อหน้าเสื้อเขียวน่าจะเกือบชนกันแล้ว...น้องเสื้อเขียวเลียเบรคไม่ได้เพราะความเร็วน่าจะ40อัพจะกำเลยคงชิหายแน่หรือนิ้วไม่ได้อยู่ที่เบรคเลย...เลยจะโยกเบี่ยงหลบข้างด้วยสัญชาติญาณแต่อีกนั่นแหล่ะการอยู่ในเปโลตองมัดแหนมหลากทักษะขนาดนั้นมันทำให้ทุกอย่างดูแย่ไปหมด...แล้วก็เป็นดั่งคลิปชิบหายอยู่ดีถ้าเจ้าตัวร่วงไปด้วยคงดีกว่านี้...คำว่าอุบัติเหตุอะไรก็เกิดขึ้นได้น่าจะใช้ได้ดีเลยกับเรื่องนี้น่ะครับ...อย่าด่าผมน่ะผมแค่คิดจาก ปสกปั่นจักรยานของผมมา เลยมาแชร์ๆกันดูครับ555
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

sexton เขียน:
wironsupreme เขียน:
cocommnn เขียน: น้ำเชี่ยวอย่าขวางเรือ :lol: :lol: :lol:
อันนี้เห็นภาพชัดขึ้นน่ะครับพอเสื้อดำแซงแล้วตัดลายเพื่อจะเข้ามาหมกคันหน้าล้อหลังเสื้อดำกับล้อหน้าเสื้อเขียวน่าจะเกือบชนกันแล้ว...น้องเสื้อเขียวเลียเบรคไม่ได้เพราะความเร็วน่าจะ40อัพจะกำเลยคงชิหายแน่หรือนิ้วไม่ได้อยู่ที่เบรคเลย...เลยจะโยกเบี่ยงหลบข้างด้วยสัญชาติญาณแต่อีกนั่นแหล่ะการอยู่ในเปโลตองมัดแหนมหลากทักษะขนาดนั้นมันทำให้ทุกอย่างดูแย่ไปหมด...แล้วก็เป็นดั่งคลิปชิบหายอยู่ดีถ้าเจ้าตัวร่วงไปด้วยคงดีกว่านี้...คำว่าอุบัติเหตุอะไรก็เกิดขึ้นได้น่าจะใช้ได้ดีเลยกับเรื่องนี้น่ะครับ...อย่าด่าผมน่ะผมแค่คิดจาก ปสกปั่นจักรยานของผมมา เลยมาแชร์ๆกันดูครับ555
โดนเสื้อดำเบียด เบี่ยงหลบไปทางซ้าย ก็น่าจะแค่บิดสะโพกซิ
แต่มันไปไม่ได้ เพราะมีอีกคันอยู่ข้างซ้าย เลยเอาไหล่กระแทกซะเลย กระแทก 2 ครั้งด้วยนะ
ประมาณว่าครั้งแรกไม่เห็นว่าร่วงไปแล้ว เลยกระแทกวืดไปอีกครั้ง ต่อด้วยสปรินท์หนี
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

sexton เขียน:
Joeboy เขียน:ผมลองลากเส้นตรงผ่ากลาง

เฟรมอยู่ตรงกลาง หัวไหล่ขวาของคนปั่นเลยเฟรมออกไปทางซ้าย โมเมนตั้มเกือบจะทั้งหมดของตัวคนปั่นโถมไปซ้ายหมด เหลือแค่ขาขวา กับตะโพกขวา

ถ้ามองว่าตั้งใจจะไปเบียดเค้าแบบนี้ เรียกว่าทิ้งตัวแบบทิ้งดิ่ง ออกจากศูนย์กลางเฟรมเยอะขนาดนี้ แม้จะใช้คนที่ไปชนล้มเพื่อบังและดีดตัวกลับ แต่คนที่ทื้งร่างก็อาจจะดึงตัวเองกลับมาไม่ทัน อาจจะกลิ้งไปกะเค้าด้วย

ปกติตอนยืนโยก ถ้าตัวเอียงไปซ้าย รถก็จะเอียงไปขวา เพื่อรักษาสมดุลย์ ไม่ให้รถเสียหลัก แต่ดูจากรูป รถตรงแหนว แต่คนเอียงไปซ้าย แบบเอียงมากๆ น่าคิดว่าฤา พี่คนปั่นเค้าจะเสียหลักจริงๆ

คงต้องกลับไปทดสอบโดยลองปั่นทิ้งตัวเอียงให้ไหล่ขวาออกเลยท่อนอนไปทางซ้าย ผมยังไม่ได้ลองนะ แต่คิดว่า ด้วยสัญชาตญาณคนปั่น ยังไม่ทันที่ไหล่ขวาจะเลยท่อนอน ก็คงจะดีดตัวกลับทันที กลัวล้ม

ถ้ามองว่าพี่เสื้อเขียวตั้งใจจะกระแทกจริง จะเจตนา ไม่เจตนา หรือจะต้องการแค่เพื่อกันไลน์ไม่ให้คนอื่นมาเบียดไลน์ตัวเอง หรือจะเพื่ออะไรก็แล้วแต่ ใช้ศอกหรือไหล่กันเอาไว้ หรือจะกระแทกใส่ แบบพี่ที่ใส่เสื้อสีรุ้งคนในรูปข้างล่าง ผมว่าคนข้างๆก็เทกระจาดล้มกระจายแล้ว คงไม่ต้องกามิกาเซ่แบบพี่เสื้อเขียว

ผมเคยเซอาการแบบนี้น่ะครับ คือลำตัวมันจะโยนเทข้างเลย ช่วงล่างตั้งแต่สะโพกยังคงบาล๊านซ์ได้ จำไม่ได้ว่าหลบอะไรซักอย่าง แต่โชคดีไม่มีคันข้างๆ มันเป็นอาการแปลกๆที่จำได้ติดใจว่าให้ไว้ระวังตัวเลยในอนาคต ผมได้แค่ลองเสนอความคิดเห็นไปแบบกลางๆว่าอาจเป็นอุบัติเหตุในเฟสเท่านั้นแหล่ะโดนด่าเละเป็นชุด 5555 ก็แล้วแต่มุมมองครับ แต่เม้นท์นี้วิเคราะห์ได้ตรงใจผมดี

อาการเซแบบนี้ผมเคยเป็น ตอนนั้นหลมร่องถนน คือต้องเบี่ยงแฮนด์ไปทางซ้ายกระทันหันแบบเฉียดร่องถนน ตัวมันจะโยกไปทางขวาเพื่อรักษาสมดุลแบบในคลิป

ประเด็นคือ ในคลิปไม่มีหลุมลึกมาเฉียดไกล้ล้อนักปั่นเสื้อเขียวเลย แล้วหลบอะไรถึงกับต้องโยกหลบขนาดนั้น
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

ผมไปดูผลการแข่งขันมา ผลการแข่งสเตจ 3 วันนั้นมีทีมรุ่นโอเพ่นเข้าเส้นไปแล้วสามกลุ่มมั้ง ในคลิป คือ กลุ่มที่สี่

นั่นหมายความว่า กลุ่มนี้อาจจะแค่เร่งเข้าเส้น แต่ไม่มีการสปริทร์แบบเต็มตีนแน่นอน เพราะโอเพ่นและรุ่นอื่นๆเข้าป้ายกินอันดับไปหมดแล้ว ส่วนรุ่นเยาวชนก็แบเบอขี่ครบกัน 6-7 คน ที่เหลือ DNF แล้วที่ยืนโพเดี้ยมก็เวลาขาดกับที่ 4 พอควร มีแค่ที่ 2 กับที่ 3 ที่เวลารวมห่างกันนิดเดียว

ฉะนั้น น่าจะตัดประเด็นการเบียดกันก่อนสปรินทร์เข้าเส้นได้ คนส่วนใหญ่ในกลุ่มไม่ได้ลุ้นตำแหน่ง ก็มีแต่รุ่นเยาวชนชายที่อันดับ 2 กับ 3 บดเวลารวมกันอยู่

ประเด็นที่ 2 คือ กลุ่มที่ล้มนี่มีประมาณ 50 กว่าคัน ส่วนที่เหลือเข้าป้ายมาเป็นกลุ่มที่ 4 เยวชนชายที่ขึ้นอันดับเวลารวมอยู่ในกลุ่มนี้ทั้งหมด
และผลการแข่งรุ่นเยาวชนชาย เสื้อเขียวเวลารวมชนะอันดับถัดมาในระดับวินาที เดิมพันมันก็สูงพอที่จะทำให้เกิดอุบัติเพื่อให้เกิดการขาดของเวลารวม
NEMOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0983937217
Bike: cinelli experience
ตำแหน่ง: แม่สา แม่ริม เชียงใหม่

โพสต์ โดย NEMOK »

ทำไมรุ่นเยาวชน ไปอยู่ในกลุ่มลุงเรซซิ่ง หนออ
รูปประจำตัวสมาชิก
Chanpanat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869157079
team: ปรีชาเพลสเรซซิ่ง
Bike: Bianchi Methanol sx 2
ตำแหน่ง: เชียงใหม่(ตีนดอยสุเทพ)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chanpanat »

กรณีที่ทำด้วยเจตนาและมีความผิดจริง ผมขอเสนอให้นักแข่งคนนี้ควรรับผิดชอบค่าซ่อมจักรยานทุกคันที่ล้มครับ เอาให้หลาบจำ
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

บทสรุปก็ออกมาแล้วนะครับว่า น้องเสื้อเขียวถูกลงโทษแบบพอหอมปากหอมคอ ประมาณว่าเป็นเด็กปั้น อนาคตทีมชาติ ซึ่งโดยส่วนตัว ผมเองก็ไม่ได้ติดใจ จะต่อความยาวสาวความยืดเพิ่มเติมหรอกครับ ถึงแม้ว่าความเห็นของคนส่วนใหญ่คือน้องเจตนาทำ และผมก็เชื่อว่า สังคมก็ไม่ได้อยากจะให้ลงโทษน้องเขาถึงขนาดต้องหมดอนาคต
แต่ผมอยากจะฝากถึงผู้ฝึกสอนและต้นสังกัดว่า ในเมื่อน้องเค้าจะมีอนาคตเป็นถึงทีมชาติ น้องเค้าจะไปเป็นตัวแทนของประเทศ ได้ออกไปสู่สายตาชาวโลก ก็ควรปลูกฝังความมีน้ำใจนักกีฬาให้กับเด็ก อย่าทำให้พวกเราชาวไทยต้องอับอาย ด้วยพฤติกรรมของนักกีฬาทีมชาติที่แข่งขันอย่างสกปรก
และอยากจะฝากถึงน้องว่า การที่ได้ขึ้นโพเดี้ยมรับถ้วยรางวัลอาจมีความสำคัญกับน้อง แต่สิ่งที่สำคัญกว่าชัยชนะบนโพเดียม คือการชนะใจคู่แข่งด้วยสปิริทและศักดิ์ศรี และสิ่งที่สำคัญกว่าการชนะใจคู่แข่งด้วยสปิริทและศักดิ์ศรี คือการชนะใจตัวเองด้วยความยึดมั่นว่าเรามีศักดิ์ศรี เราจะชนะอย่างใสสะอาดและจะไม่ทำชั่วในสนามแข่ง
สุดท้ายโดยส่วนตัวผมเอง ผมให้อภัยน้อง ไม่ว่าน้องจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ ขอให้น้องได้เป็นนักปั่นทีมชาติที่ดี เป็นศักดิ์ศรีของชาติไทย ขอให้น้องทำสำเร็จครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”