ในต่างประเทศตอนนี้กระแสจักรยานตกเหมือนบ้านเรามั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ในต่างประเทศตอนนี้กระแสจักรยานตกเหมือนบ้านเรามั้ยครับ

โพสต์ โดย Gok See »

หรือว่าเขาไม่เคยบูมอยู่แล้วเลยไม่ตก แต่บางประเทศสร้างทางจักรยานรอบประเทศแบบนี้คือกระแสจักรยานบูมรึเปล่า

เคยอ่านที่ไต้หวันตอนสร้างทางจักรยานใหม่ ๆ คนแบกกระเป๋าปั่นทัวริ่งเยอะมาก แต่สมัยนี้คนปั่นทัวริ่งยาว ๆ ไม่ค่อยมีแล้ว แบบนี้คือกระแสตกรึเปล่า
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ในต่างประเทศตอนนี้กระแสจักรยานตกเหมือนบ้านเรามั้ยครับ

โพสต์ โดย winhaha »

คนประเทศอื่นเค้าคงไม่เหมือนบ้านเราหรอกครับ คนไทยเวลาบ้า นี่ไม่แพ้ชาติใดในโลกอยู่แล้ว เวลาเลิกบ้าก็เป็นอย่างที่เห็นอ่ะครับ ตอนนี้อุปกรณ์ที่ใช้เกี่ยวกับวิ่ง ขายดีมาก เปิดเฟสมาที วิ่งกันใหญ่เลย แล้วเดี๋ยวก็แบบเดิม ..............
ขายติมเรื่อย............ไป
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ในต่างประเทศตอนนี้กระแสจักรยานตกเหมือนบ้านเรามั้ยครับ

winhaha เขียน:คนประเทศอื่นเค้าคงไม่เหมือนบ้านเราหรอกครับ คนไทยเวลาบ้า นี่ไม่แพ้ชาติใดในโลกอยู่แล้ว เวลาเลิกบ้าก็เป็นอย่างที่เห็นอ่ะครับ ตอนนี้อุปกรณ์ที่ใช้เกี่ยวกับวิ่ง ขายดีมาก เปิดเฟสมาที วิ่งกันใหญ่เลย แล้วเดี๋ยวก็แบบเดิม ..............
เพราะคนไทยเราไม่ค่อยกล้าทำอะไรคนเดียวรึเปล่า เวลาปั่นก็ปั่นตามกันหลายคน พอคนปั่นน้อยก็ไม่กล้าออกปั่น ปั่นคนเดียวเขิน ก็เลยปั่นตามกันเลิกตามกัน

แต่ตามต่างจังหวัดคนก็ยังปั่นตามปกตินะ กระแสวิ่งมีเฉพาะกรุงเทพหรือเมืองใหญ่ ต่างจังหวัดทั่วไปวิ่งกันเงียบ ๆ มาหลายร้อยปีแล้ว
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

Gok See เขียน:
winhaha เขียน:คนประเทศอื่นเค้าคงไม่เหมือนบ้านเราหรอกครับ คนไทยเวลาบ้า นี่ไม่แพ้ชาติใดในโลกอยู่แล้ว เวลาเลิกบ้าก็เป็นอย่างที่เห็นอ่ะครับ ตอนนี้อุปกรณ์ที่ใช้เกี่ยวกับวิ่ง ขายดีมาก เปิดเฟสมาที วิ่งกันใหญ่เลย แล้วเดี๋ยวก็แบบเดิม ..............
เพราะคนไทยเราไม่ค่อยกล้าทำอะไรคนเดียวรึเปล่า เวลาปั่นก็ปั่นตามกันหลายคน พอคนปั่นน้อยก็ไม่กล้าออกปั่น ปั่นคนเดียวเขิน ก็เลยปั่นตามกันเลิกตามกัน

แต่ตามต่างจังหวัดคนก็ยังปั่นตามปกตินะ กระแสวิ่งมีเฉพาะกรุงเทพหรือเมืองใหญ่ ต่างจังหวัดทั่วไปวิ่งกันเงียบ ๆ มาหลายร้อยปีแล้ว
เอาตรงๆ ผมหมายถึง คนไทยบ้าเห่อครับ ทำอะไรขอให้มีส่วนร่วมว่ากูทำ แล้วจะรู้สึกเท่มาก โดยไร้เหตุผลครับ อาจด้วยสังคมหมู่มากมันเป็นแบบนั้นครับ คนต่างชาติเค้าไม่ได้แคร์หรือสนใจใคร ใครอยากทำอะไร ชอบอะไร เค้าทำแบบนั้นกันจริง มันเลยไม่ใช่แค่กระแสการทำตาม
ขายติมเรื่อย............ไป
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

คนไทยคนเดียวหัวหาย​สองคนเพื่อนตาย​ ความเป็นตัวตนจึงไม่ค่อยมีจึงมักทำอะไรตามกะแสคนส่วมมาก​ อีกอย่างจักรยานก็เป็นแค่ของเล่นตามกะแส​ เมื่อเล่นแล้วมันไม่ใช่​จึงตกไว​แต่ก็ดีได้ซื้อมือสองราคาดี​ไม่ตอ้งแย่งกัน
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

ในต่างประเทศจักรยานยอดขายก็ตกพอประมาณ​การแข่งขันจักรยานคนก็ดูนอ้ยลง​แต่ก็ยังดีกว่าไทบ​ที่ไม่ตกในแนวดิ่ง
chan ja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5818484
team: ไร้สังกัด
Bike: orbea aQua/mosso eminent

โพสต์ โดย chan ja »

ดีครับ คัดตัวเหลือไว้แต่ตัวจริง
...แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว...
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ประเทศอื่น เขาไม่ได้ตามกระแสสักหน่อย มันเป็นวิถีชีวิตของเขา เขาขี่จักรยานเป็นเสมือนเครื่องมือเดินทาง เป็นเหมือนคู่หูคู่ชีวิต

บ้านเราเห่อกันไปเอง

ตัวผมตอนคิดจะขี่จักรยาน วินาทีแรกที่คิดคือ ผมอยากใช้จักรยานในการเดินทางไปไหนมาไหน โดยไม่ต้องง้อรถยนต์ เบื่อรถติด นั้นทำให้ผมทุกวันนี้ยังขี่จักรยานได้อย่างมีความสุข

ตอนนี้ก็มีกระแสวิ่ง (ซึ่งร่วงดิ่งเหวไปเรียบร้อยโรงเรียนไทย) กระแสออเจ้า บ้าเห่อแต่งตัวโบราณบำบัดกับภาษาเหน่อ ๆ เห็นแล้ว เอาเถอะ อะไรที่มันทำให้ชีวิตไม่น่าเบื่อ ก็ทำไป คนไทยเราบ้าเห่อของแท้ไม่แพ้ชาติไหนในโลกอีกแล้ว

สรุปก็คือ จักรยาน จะบูมหรือไม่บูม ผมก็เห็นคุณค่าของมัน และ ผมก็อยู่คู่กับมันจนกว่าขาผมมันจะขี่มันไม่ไหวนั้นล่ะ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อ่อ สรุปคือคนไทยบ้าเห่อ มันสะท้อนถึงวิถีชีวิตวิธีคิดหลาย ๆ อย่างของคนไทยนะครับ ที่ยังไม่มีความหลากหลายด้านวิธีใช้ชีวิต ด้านวิถีชีวิต ใครทำตัวแปลก ๆ อยู่ในสังคมลำบาก

ที่พันทิปมีกระทู้นึงต้องลาออกจากงานเพราะชอบไปปั่นออแดกไม่ยอมมาเตะบอลกับเพื่อนร่วมงาน
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

ผมมองว่าสังคมจักรยานนี่ก็น่าเบื่อเหมือนกัน เพื่อนในกลุ่มผมหลายคนก็ซื้อจักรยานมาปั่นในช่วงที่ผ่านมาแล้วก็หยุดปั่นไปหลายคน เพราะส่วนใหญ่ติดปัญหาเรื่องเวลา ก็มิวายที่จะมีการพูดเหน็บแนมกันในกลุ่ม ว่าเค้าเห่อบ้าง ตามกระแสบ้าง จนทำให้เพื่อนผมหลายคนแยกปั่น แยกซ้อมคนเดียว เพื่อความสบายใจ การปั่นอย่างที่เราๆปั่นกันมันไม่มีตัวจริงหรอกครับ สมัครเล่นกันทั้งนั้น มีช่วงปั่นมาก ปั่นน้อย ส่วนตัวไม่ได้มองว่ากระแสมันตก แต่มองว่าเข้าสู่ภาวะปกติมากกว่า ซึ่งผมว่ามันคึกคักและสนุกดีกว่าเมื่อสิบปีก่อนนี้มาก
samad
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898600851
team: อิสระ
Bike: trek3900 cannondel LA Optima 2400 Specialized Allez e5 SMARTWELD
ติดต่อ:

โพสต์ โดย samad »

ยังปั่นกันอยู่ ไม่มากเหมือนเมื่อสองปีก่อนนี้
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

ต้นปี 2554 ผมไปจาการ์ตา ที่นั่นเขาก็เริ่มฮิตจักรยานฟิกซ์เกียร์เหมือนบ้านเรา วันอาทิตย์ปิดถนนสายหลักให้คนมาปั่นจักรยานกัน มีการแสดงข้างถนนให้ดู
รูปภาพ
ไม่รู้ตอนนี้จักรยานในรูปพวกนี้จะเป็นไงบ้าง จะกลายเป็นราวตากผ้าขี้ริ้วแบบจักรยานเมืองไทยหรือเปล่าก็ไม่รู้
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bec »

ผมอยู่ทางภาคใต้ครับ ยอมรับว่าจักรยานตกลงไปจริงๆ เดี๋ยวนี้งานแข่งจักรยานจัดน้อยมากหรือแทบไม่มีเลย แต่ แต่มีจัดงานวิ่งขึ้นมาแทน ส่วนตัวแล้วไม่สนใจเรื่องกระแสครับ เพราะผมปั่นเดี๋ยวก็ได้ กลุ่มก็ได้ ส่วนตัวแล้วตัวเองวิ่งมาราธอนด้วย แต่ชอบจักรยาน มากกว่า
Pasanan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0967610077
team: Lipda Cycling
Bike: Trek Madone9.2 Bmc SLR02

โพสต์ โดย Pasanan »

ผมว่าคนไทยฉลาดขึ้นครับ แทนที่จะไปซื้อจักรยานแพงๆ มาปั่น แต่ตอนนี้ใช้การพัฒนาร่างกายตนเองแทน ผมก็ปั่นจักรยานคนเดียวอยู่บ่อยๆ ครับ
server
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย server »

:)
แก้ไขล่าสุดโดย server เมื่อ 19 มี.ค. 2024, 14:01, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”