รบกวนสอบถามครับ ที่เขาว่าล้อขอบสูงหมกกลุ่มสบายขา

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

Re: รบกวนสอบถามครับ ที่เขาว่าล้อขอบสูงหมกกลุ่มสบายขา

โพสต์ โดย nudragon »

visual3dmax เขียน:หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ ที่เขาว่าล้อขอบสูงหมกกลุ่มสบายขา
46g เขียน:โซน 5 ไม่เกิน10นาที แสดงว่ามีปั่นโซน 5 เกือบ 7 กม นับถือครับ (น่าจะเช็ค max hr จากการยิงสุดติ่งดูครับ)

ผมโซน 5 เกือบ1นาทีก็ถอยแล้วครับ
ของผม อายุ 33 ถ้าฝึก lt บ่อย หรือซ้อม LT เป็น set หลาย set set ละ 10 นาที 3-4 set
อาทิต ซ้อม 2 วัน ช่วงก่อน LT 165 ซ้อม บ่อย LT ขยับไป 170 max 190 แต่ผมกด ให้เหลือ 188
ดังนั้น zone5 จะแคบลง zone 5 ผมเคาะที่ 170 bmp แช่ 10-20 นาทีได้ zone 5.0 แต่ถ้ากดหนักกว่านี้จะเข้าสู่ vo2max หัวใจจะเริ่มลอยละล่อง
จะเห็นผลชัดต้องมี 8-12 สัปดา +
เห็นภาพชัดเจนครับ
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รบกวนสอบถามครับ ที่เขาว่าล้อขอบสูงหมกกลุ่มสบายขา

โพสต์ โดย kai9121 »

ยังไม่ได้ซื้อล้อใหม่นะครับ พอดีมีเพื่อนให้ยืมล้อ vision metrol 40 พร้อมยาง conti 4000 S ii ไปลองสามรอบ ตามดูดสองรอบปั่นเองหนึ่งรอบต่อเนื่อง รูสึกว่ามันเบาขากว่าล้อที่ใช้อยู่เป็น fsa k-forch ขอบ 38 ล้อไม่อ้วน ดุมเดียวกันกับ vision แล้วก็ hr เฉลี่ย ก็น้อยลงนิดนึง ส่วนความเร็วก็ไม่ต่างกันมาก ยังตามได้แค่ 2 รอบเหมือนเดิมครับเล่าสู่กันฟังครับ ตอนนี้ผมอายุ 49 บุหรี่ก็ยังเลิกไม่ได้ คงได้แค่นี้
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

จริงอย่างที่หลายท่านบอกล้ออะไรก็เหนื่อย แต่เหนื่อยน้อยลงนิดก็ดีใจแล้วครับ 555 เฟรมที่ผมใช้เป็นเฟรม endurance ครับ คือผมคิดว่าเฟรมน่าจะส่งผลน้อยกว่าล้อ
ไฟล์แนบ
1501915165692.jpg (186.23 KiB) เข้าดูแล้ว 1169 ครั้ง
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: specailized rockhopper

โพสต์ โดย bigod_10 »

ผมเน้นซ้อมโซน 2-3 ครับ
ใช้ขอบ อลู 32
เวลา ตามหมกงานแข่ง 40-45 พอตามได้อยู่ครับ แต่หน่อย หำวใจโซน 4 ปลายๆแต่ไม่ถึง5 ครับ

ปล.สนามฟ้าผมขี่คุม2-3 ยาวครับ 3-4 รอบ
ช่วยได้เยอะครับเวลาหมกจฃตามงานแข่ง
panjap
ขาประจำ
ขาประจำ
team: No

โพสต์ โดย panjap »

ไปขี่หมกทำไมครับ เวลาแข่งจริง เขาไม่ได้ให้ทำแบบนั้น หัดขี่คนเดียวให้เป็นธรรมดาดีกว่า ผมว่านะ เห็นน้องผู้หญิงแข่ง ironman มาซ้อม เขาก็ไม่หมกใคร เขาบอกว่า แข่งจริงต้องพึ่งตัวเองพี่ ไม่งั้น dq
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ผมใช้ขอบ 35 กับ 46 สองคู่ แต่คนละยี่ห้อ พอจะเอามาอ้างอิงได้นะครับ
35 คือ da c35
46 คือ reynold aero46

หมกลุ่มทางราบๆปั่นนิ่งๆขอบสูงสบายจริงครับ แต่ถ้ากระชากกันบ่อยๆปั่นไม่นิ่งมันจะกลายเป็นภาระทันที สำหรับผมทีสิทหลุดกลุ่มครับเคยโดนมาสองสามครั้งแล้ว

ถ้างานแข่งทางราบปนเนินบ้าง สำหรับผมขอบกลางๆ 35 จะดีสุด พอยิงหรือกระตุกกัน พอจะกัดฟันกดบันไดไปได้ แต่ถ้าขอบสูง เจอเนิน เจอกระชาก ความล้าของขาก็จะสะสมจนถึงจุดๆหนึ่ง กำลังขาก็หมด ไม่มีแรงกดบันได ทั้งที่ hr ยังดีอยู่ ก็หลุดกลุ่มสิครับ ขอบ 35 คนวัย44 นน 84 กก แบบผม เคยเกาะกลุ่ม av 38 จนเข้าเส้นชัย 100 กม ได้ไม่ยาก แต่ถ้าขอบสูงผมคิดว่า คงทำไม่ได้ครับน่าจะหลุดกลุ่มไปก่อน

อันนี้ช่วงร่างกายดีๆนะครับ ออกปั่นแทบทุกวัน ระยะนี้ไม่ค่อยได้ปั่น หยุดสองเดือนกว่า ออกมาปั่นวันแรก ประจักกับตัวเองว่าไม่ว่าเฟรมดีแค่ไหน ล้ออะไร ก็ช่วยอะไรผมไม่ได้เลย เหมือนกับหัดปั่นใหม่ๆ ความเร็ว 26-27 สักสอง กม ก็แทบแย่แล้ว

ซ้อมดีๆ av ขนาดนี้ ความเร็วไม่เกิน45-46 ผมว่าล้อขอบขนาดไหนก็พอจะหมกได้ไม่หลุด แต่ถ้าพยามแล้วพยามอีกยังทำไม่ได้ก็ต้องยอมรับสภาพตัวเองครับ ศักยภาพทางร่างกายเราอาจจะไม่ดีพอ ล้ออะไรก็คงช่วยลำบาก
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ ปกติผมปั่นแต่ audax มาเริ่มปั่นบ่อยๆได้ปีครึ่งก่อนหน้านั้นก็ปั่นแค่เสาร์อาทิตย์ ปีนี้ครึ่งปีสะสมมาได้แปดพันโลแล้วครับ แต่ไม่ได้ฝึกปั่นแบบเร็วๆนะครับ คือปั่นไปเรื่อยๆตามใจตัวเอง av 27-31 ปั่ยคนเดียว เพิ่งจะเริ่มไปสนามเจริญสุขมาได้ 4-5 ครั้ง เห็นเขาปั่นเร็วมากเลยลองตามดูไม่รอด คงได้แค่นี้แหละครับ ขอบคุณครับ
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: specailized rockhopper

โพสต์ โดย bigod_10 »

panjap เขียน:ไปขี่หมกทำไมครับ เวลาแข่งจริง เขาไม่ได้ให้ทำแบบนั้น หัดขี่คนเดียวให้เป็นธรรมดาดีกว่า ผมว่านะ เห็นน้องผู้หญิงแข่ง ironman มาซ้อม เขาก็ไม่หมกใคร เขาบอกว่า แข่งจริงต้องพึ่งตัวเองพี่ ไม่งั้น dq
ไตร ห้ามหมกครับ
แต่จักรยานไม่ได้ห้ามครับ ยกเว้นแข่ง. ไทม์ไทร
Lam_merison
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กาญจนบุรี
Bike: BMC ALR 01, Bianchi Vertigo

โพสต์ โดย Lam_merison »

ไม่ต้องขอบสูงหละครับ ขอบอะไรก็หมกสบายทั้งนั้น อิอิอิอิ
ปั่นปีละ 10,000 กม.ก็พอ จะเอาอะไรมากมาย
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

กลับมารายงานผลครับ เนื่องจากความคันและอยากลองเลยไปจัดล้อขอบ 50 มาลองครับ
ล้อเดิม fsa k-force ขอบ 38 ลูกปืนเซรามิค ดุมเดียวกับ vision น้ำหนัก 1.42 ขอบกว้าง 23 ยาง rubino pro
ล้อใหม่(มือสอง) NC 50 R ซี่ sapim ลูกปืนเซรามิค ดุมไม่มีสัญชาติ น้ำหนัก 1.50 ขอบกว้าง 27 ยาง 4000Sii(ยางเก่าติดล้อ)

หลังจากที่ได้มา 2 วันแรก อยากจะขายคืนเจ้าของเลย ออกตัวหนืดจัง เส้นทางที่ปั่นประจำจะเป็นถนนไปกลับเที่ยวละ 4 Km ไปกลับ 8 Km วนประจำ 5 รอบ 44 Km มีรถออกจากซอยเรื่อยๆ ต้องคอยเบรคแบะออกตัวบ้าง แต่ก็ลองไปอีกสองสามวัน ผลที่ได้รู้สึกว่่า(ความรู้สึกล้วนๆครับ)
จากที่แช่ความเร็ว 35 ได้ดีกว่าล้อเก่า
ควงขารู้สึกว่าควงได้ดีกว่าล้อเก่า
ช่วงความเร็ว 35+ รู้สึกว่ามันไหลๆดีกว่าล้อเก่า
จาก av ที่เพิ่มขึ้นหัวใจก็ไม่เต้นแรงมากเท่าไร

สรุปคือรู้สึกพอใจกับผลที่ได้มาครับ ได้เพิ่มมาแค่นี้ก็ดีใจแล้วครับ ภาพประกอบคือเอาผลการปั่น 4 ครั้งเส้นทางเดียวกัน 2 ภาพแรกคือล้อเก่า 2ภาพต่อมาคือล้อใหม่ ปั่นคนเดียวเหมือนกัน ขอขอบคุณทุกคำตอบด้วยครับ
ไฟล์แนบ
IMG_2018-10-10_20-47-52.JPG (254.05 KiB) เข้าดูแล้ว 628 ครั้ง
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ถ้าใช่ล้อขอบต่ำหมก ว่าสบายแล้วนะ ใช้ล้อขอบสูงหมกยิ่งสบายขาเข้าไปไหญ่ครับ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

อย่าคิดแต่เรื่องขอบสูงไม่สูงเป็นหลักครับ เดี๋ยวจะหลงประเด็น ดูที่น้ำหนักก่อนครับ ค่อยเทียบสูงหรือต่ำในอันดับถัดไป คนหลงประเด็นกันตลอด ว่าขอบสูงจะหนักขา ลองล้อที่มันแพงๆ สูง60 แต่เบาแค่โลสี่ ก่อนครับ แล้วจะเข้าใจเรื่องนี้เอง ว่าขอบสูงมันไม่ได้เกี่ยวเลย หากคุณไม่ได้เอามันไปปีนเขาเล่น

ส่วนที่ว่าปั่นกลุ่มความเร็วสูง ขอบสูงกว่าได้เปรียบมั้ย ได้ครับ มันก็หลักการณ์แอโร่ไดนามิค ทั่วๆไป ไม่มีอะไรแปลก แค่ลมมันพัดผ่านเราไปโดยที่มันไม่ เกิดการดูดหมุนวนเข้าล้อเรา จึงทำให้เรารู้สึกเบาแรงขึ้น ล้อมันไม่ได้ทำให้คุณเร็วขึ้น แต่มันทำให้คุณใช้แรงน้อยลงต่างหากครับ

กลับมาที่เรื่องน้ำหนักล้อ หากคุณหาล้อที่ขอบสูงขึ้น แต่น้ำหนักยังคงเดิมกับที่คุณใช้อยู่ ยังไงไม่ว่าคุณจะปั่นเดี่ยวหรือกลุ่ม มันก็สบายกว่าเดิมทั้งนั้นแหละครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ผมว่าตัวการหลักคือ บุหรี่ ครับ บุหรี่ทำให้หลอดเลือดตีบและหัวใจทำงานหนักกว่าปกติซึ่งเป็นกำแพงหลักของกีฬา endurance ถ้าเลิกได้ hr จะต่ำลงทันที เม็ดเลือดพาอ้อกซิเจนไปเซลล์ต่างๆ ดีขึ้น รอบสามที่ว่าไม่ไหวจะไหวทันที ส่วนเรื่องล้อขอบสูงนี่ช่วยแน่ครับ แต่น้ำหนักล้อก็มีส่วนนะครับ ถ้าหมกนิ่งๆ นี่หนักหน่อยก็ไม่เป็นไร ปั่นเดี่ยวยิ่งช่วยเรื่องการเลี้ยงความเร็ว แต่ถ้ากลุ่มกระชากบ่อยต้องหาขอบสูงเบาๆ ซี่แข็งๆ ช่วยได้แต่ราคาก็สูงตามด้วย สุดท้ายคือเรื่องออกตัว ขอบสูงนี่หนืดแน่นอนเพราะมวลขอบล้อเยอะกว่า กว่าจะหมุนได้ก็ต้องรอเวลาสักนิด แต่พอหมุนได้ที่แล้วก็ช่วยลดถาระการเลี้ยงความเร็วได้
ปล.ไม่มีล้อที่ตอบความต้องการสุดโต่งทุกด้าน มนุษยเรายังเอาชนะฟิสิกส์ไม่ได้
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช่เลยครับ บุหรี่นี่ตัวทำลาย แต่พยายามเลิกได้สองเดือน ก็จะมีปาร์ตี้กับเพื่อนๆบ่อยๆ ก็กลับมาสูบอีก จะพยายามใหม่ครับ ขอบคุณครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

panjap เขียน:ไปขี่หมกทำไมครับ เวลาแข่งจริง เขาไม่ได้ให้ทำแบบนั้น หัดขี่คนเดียวให้เป็นธรรมดาดีกว่า ผมว่านะ เห็นน้องผู้หญิงแข่ง ironman มาซ้อม เขาก็ไม่หมกใคร เขาบอกว่า แข่งจริงต้องพึ่งตัวเองพี่ ไม่งั้น dq
ความเป็นจริง จะอยู่หน้าลากไปตลอดจนเข้าเส้ยชัยเลยก็ย่อมทำใด้ยาก มีลากก็ต้องมีลงมาพักขา จะไห้พักฟื้นตรงไหนล่ะคับ ถ้าไม่พักยุในหรือหลังกลุ่ม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”