ยางหน้า 28 ไหลลื่นกว่ายางหน้าแคบจริงมั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ยางหน้า 28 ไหลลื่นกว่ายางหน้าแคบจริงมั้ย

โพสต์ โดย Gok See »

เห็นว่าแรงต้านการหมุนต่ำกว่า ลื่นไหลกว่า จริงรึเปล่าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
YUT ทับช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ติดต่อได้ทาง PM ครับ
team: TG Cycling Club , อิสระ
Bike: BH,TREK
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: ยางหน้า 28 ไหลลื่นกว่ายางหน้าแคบจริงมั้ย

โพสต์ โดย YUT ทับช้าง »

Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ยางหน้า 28 ไหลลื่นกว่ายางหน้าแคบจริงมั้ย

โพสต์ โดย Gok See »

สรุปคือ ที่เอามาโม้คืออัดลมเท่ากัน แต่ถ้าการใช้งานจริงอัดลมตามความเหมาะสม ก็ฝืดกว่าตามธรรมชาติ ผมสรุปแล้วว่าล้อหลังควรใช้ 28 เพื่องสร้างแรงเสียดทานในการส่งกำลัง เหมือนเวลาแข่งรถก็เบิร์นยาง ส่วนล้อหน้าใช้ 23 จะทำให้รถพุ่งตามแรงขา
รูปประจำตัวสมาชิก
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

ยาง28mm ใส่กับเสือหมอบที่นิยมปั่นกันอยู่ทุกวันนี้มันติดเฟรมครัช
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

ด้านแอร์โรไดนามิคก็น่าจะคิดถึงเหมือนกันนะครับว่าล้อที่ใช้เหมาะกับ 23 หรือเท่าไหร่ และยางใหญ่มันก็ไม่ต้องเติมลมเยอะ ขี่นุ่ม ทางขรุขระได้เปรียบ แต่ที่ผมสงสัยวัดหน้ายางแล้วไม่เท่าขนาดที่ระบุ อย่างขอบ 17C ใส่ยาง 23 วัดได้ 25 แล้วทำไมผู้ผลิตไม่ตั้งเป็นขนาด 25 หรือต้องใส่ยางกับขอบล้อกว้างภายในเท่าไหร่หน้ายางมันถึงจะกว้างตามขนาดที่ระบุ
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

Gok See เขียน:สรุปคือ ที่เอามาโม้คืออัดลมเท่ากัน แต่ถ้าการใช้งานจริงอัดลมตามความเหมาะสม ก็ฝืดกว่าตามธรรมชาติ ผมสรุปแล้วว่าล้อหลังควรใช้ 28 เพื่องสร้างแรงเสียดทานในการส่งกำลัง เหมือนเวลาแข่งรถก็เบิร์นยาง ส่วนล้อหน้าใช้ 23 จะทำให้รถพุ่งตามแรงขา
ผมเคยใช้สูตรนี้ เอาไว้ใช้กับเฟรมที่ออนอราว ครับ รถจะพุ่งมาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”