ปั่นโซน 2 ปวดเมื่อย แต่ปั่นโซน 3 กลับไม่ปวด มีวิธีแก้ก่อนไปฟิตติ้งมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

puvakit
สมาชิก
สมาชิก

ปั่นโซน 2 ปวดเมื่อย แต่ปั่นโซน 3 กลับไม่ปวด มีวิธีแก้ก่อนไปฟิตติ้งมั้ยครับ

โพสต์ โดย puvakit »

ยังไม่เคยไปฟิตติ้งนะครับอาศัยดู youtube แล้วปรับแก้เอง
ตอนปั่นโซน 2 ปวดเมื่อยตามตัว จุดหลักๆจะมีหลังกับไหล่ จะเริ่มปวดเมื่อปั่น 60กิโลขึ้นไป
แต่ปั่นโซน 3 ที่ระยะทางเท่าๆกันกลับไม่ปวด
มีวิธีแก้ก่อนไปฟิตติ้งมั้ยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Re: ปั่นโซน 2 ปวดเมื่อย แต่ปั่นโซน 3 กลับไม่ปวด มีวิธีแก้ก่อนไปฟิตติ้งมั้ยครับ

โพสต์ โดย JayTHAI »

ไม่ปวดเพราะเหนื่อยรึเปล่าครับ เราเลยไม่ได้โฟกัสกับร่างกายมากนัก ทีนี้พอปั่นเบาๆสบายๆ มันเลยจับอาการได้
ผมว่าจริงๆมันก็คงเจ็บเหมือนๆกันนะครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
falsi
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปั่นโซน 2 ปวดเมื่อย แต่ปั่นโซน 3 กลับไม่ปวด มีวิธีแก้ก่อนไปฟิตติ้งมั้ยครับ

โพสต์ โดย falsi »

ปั่นโซน 2 มันช้ากว่าเลยปั่นนานกว่าก็เมื่อยกว่า ปกติครับ

แต่ระยะแค่ 60 กิโลแล้วปวดนี่ ถ้าปั่นมานานแล้วไม่ใช่มือใหม่ ต้องฟิตติ้งแล้วละครับ

ถ้าไม่ฟิตติ้ง ก็คงต้องเวทเทรนนิ่งเพิ่มความแข็งแรงของร่างกาย
puvakit
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ
ปั่นมานานแล้วครับ แล้วก็จบ audax200-400 ด้วยสภาพไม่พังมาก
สงสัยต้องเวทช่วยด้วย เพราะเวทเทรนนิ่งนี่ผมยังไม่ได้จริงจังกับมันมากนัก แต่ก็น่าจะต้องไปฟิตติ้งร่วมด้วยแหง
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ผมงง ปั่นโซน2ปวดเมื่อยตามตัวโดยเฉพาะหลังกับไหล่ เริ่มปวด60โลขึ้นไป
แต่จบออแด๊ก200-400 โดยสภาพไม่พังมาก ถ้าเริ่มปวดที่60โลไปแล้วนี่ ทนปั่น200-400โล นี่สภาพโคตรพังเลยครับ
ปวดหลังกับไหล่ ลองเพิ่มแหวนรองคอให้สูงขึ้นอีกนิดครับ
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

น่าจะเป็นเพราะความเร็วมั้งผมว่า โซน2 ปั่นช้านานๆ เมื่อย
ปั่นออแด็กได้ ขนาดนั้นได้แบบไม่แย่ เพราะออกแด็กคงไม่ได้ปั่นโซน2แน่ๆ คงขยับไป 3-4 เป็นหลัก
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ลองถ่ายรูปตอนขี่มาลงให้ดูดีกว่าครับ เพื่อนๆพี่ๆในนี้มีประสบการณ์เยอะ เห็นท่าขี่คงพอจะแนะนำได้
puvakit
สมาชิก
สมาชิก

วันชัย คำแพง เขียน:น่าจะเป็นเพราะความเร็วมั้งผมว่า โซน2 ปั่นช้านานๆ เมื่อย
ปั่นออแด็กได้ ขนาดนั้นได้แบบไม่แย่ เพราะออกแด็กคงไม่ได้ปั่นโซน2แน่ๆ คงขยับไป 3-4 เป็นหลัก
ใช่ครับตอนนี้วิธีแก้คือพอเริ่มเมื่อยก็ดีดขึ้นไป 3-4 แล้วก็กลับมา 2 ใหม่
puvakit
สมาชิก
สมาชิก

weerapat_99 เขียน:ผมงง ปั่นโซน2ปวดเมื่อยตามตัวโดยเฉพาะหลังกับไหล่ เริ่มปวด60โลขึ้นไป
แต่จบออแด๊ก200-400 โดยสภาพไม่พังมาก ถ้าเริ่มปวดที่60โลไปแล้วนี่ ทนปั่น200-400โล นี่สภาพโคตรพังเลยครับ
ปวดหลังกับไหล่ ลองเพิ่มแหวนรองคอให้สูงขึ้นอีกนิดครับ
ผมก็งงครับ 5555 ตอนนี้ผมแก้ด้วยการดีดขึ้นไปที่โซน 3-4
ปล. เคยเพิ่มแหวนรองคอแล้วครับ แค่ 30 โลก็ปวดแล้วครับ
wittchuu
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0625803085
team: อิสระ
Bike: Giant TCR Advance sl
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wittchuu »

ใช่ๆ ผมเป็นเหมือนกัน บางที ปั่น 100+ โซน3 ยังไม่เมือยเลย พอโซน2 ช้าๆ ตะคิวกินนิ้วทันที
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

บางทีออกแรงปั่นลดลงใช้กล้ามเนื้อกับรอบขาอีกลักษณะก็เป็นได้ อาจเคยชินกับการออกแรงโซน 3
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-2359848
team: TREK
Bike: TREK
ตำแหน่ง: จ.มหาสารคาม

โพสต์ โดย rocklee »

งั้นก็ปั่นโซน 3 ไปเลยซิครับ จะสนใจทำไมโซน 2 ในเมื่อโซน 3 มันปั่นแล้วรู้สึกดีกว่า ^_^

จบ Audax 200-400 สภาพร่างกายไม่พังมาก (จระเข้) แล้วครับ 5 5
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909866303
Bike: Giant XTC SLR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zero2zero »

ผมว่าปั่นโซน3 ออกแรงที่กล้ามขามากกว่าโซน2 น้ำหนักกระจายลงมาที่เท้ามากขึ้น ทำให้น้ำหนักที่ลงก้น หลัง ข้อมือจะน้อยลง ทำให้รู้สึกว่าเมื่อยช่วงบนน้อยกว่าโซน2ครับ
ถ้าเมื่อย แขน หลัง ไหล่ ลองขยับปรับท่าปั่นเล็กน้อยไปตลอดทาง จับบาร์บนบ้าง จับดรอปบ้าง เขยิบตูดไปหลังบ้างหน้าบ้าง ยืนโยกเบาๆบ้าง ก็ช่วยลดอาการเมื่อยได้ครับ
kenki
สมาชิก
สมาชิก
Bike: My Allez

โพสต์ โดย kenki »

เมื่อก่อนผมก็เป็นครับ เวลาเราปั่นแถวๆโซน 2 น้ำหนักส่วนใหญ่จะลง ช่วงมือ,แขนและไหล่ครับ แต่ถ้าเราปั่นหนักขึ้นอีกนิดจะมีแรงที่จะพยุงน้ำหนักตัวจากการที่เรากดบันไดหนักขึ้น ทำให้น้ำหนักที่ ก้น,แขนและไหล่ ลดลงครับ จึงรู้สึกสบายกว่าปั่นเบาๆ ฟิตติ้งช่วยได้ โดยจะทำให้น้ำหนักสมดุลขึ้นไม่ไปลงที่จุดใดจุดหนึ่งมากเกินไปแต่ก็แก้ไม่ได้ทั้งหมดครับ เราต้องฝึกความแข็งแรงร่างกายเพิ่มเติมครับ นอกช่วยให้ไม่ปวดเมื่อยแล้ว ทำให้ปั่นสนุกขึ้นด้วยครับ
puvakit
สมาชิก
สมาชิก

rocklee เขียน:งั้นก็ปั่นโซน 3 ไปเลยซิครับ จะสนใจทำไมโซน 2 ในเมื่อโซน 3 มันปั่นแล้วรู้สึกดีกว่า ^_^

จบ Audax 200-400 สภาพร่างกายไม่พังมาก (จระเข้) แล้วครับ 5 5
ถ้าปั่น 3-4 ตลอดมันเหนื่อยและหมดแรงไวครับ แถมกินอะไรไม่ลงด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”