ขอคำแนะนำ ล้อคาร์บอน 4 ตัวนี้ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

monarsenal
สมาชิก
สมาชิก

ขอคำแนะนำ ล้อคาร์บอน 4 ตัวนี้ครับ

โพสต์ โดย monarsenal »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกครับ
ตอนนี้ผมกำลังจะตัดสินใจ หาล้อคาร์บอนคู่กายมาประจำการ 1 คู่ครับ
ใช้กับ CAAD12
ที่อยู่ในงบ (+-30000) มีอยู่ 4 รุ่นครับ

จุดประสงค์การใช้งาน
แข่งประมาณ 1-3 เดือนครั้ง ครับ
ซ้อมที่สนามเจริญสุขมงคลจิต

1. ODIN
2. NICH ATEM3
3. VISP ตัวท๊อป
4. Vision metron (มือสอง)

ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: ขอคำแนะนำ ล้อคาร์บอน 4 ตัวนี้ครับ

โพสต์ โดย Runbird »

1. ODIN ไม่เคยสัมผัส
2. Nich เคยใช้แต่ Atem2 แข็ง ลื่น ฟรีขาไหล (ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ) เสียงโม่เพราะดี สวนลมดี โดนลมข้างเป๋บ้าง คุมอยู่ ขอบเบรคดี บริการหลังการขายดี
3. Visp เคยใช้ขอบ 38/50 เบา ลื่นมาก ฟรีขาไม่ค่อยไหล (ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ) เสียงโม่ดัง ซึ่ลั่นครั้งเดียวตอนประกอบเสร็จแล้วขึ้นปั่น สวนลมสำหรับผมเหนื่อยกว่าตัวอื่น ช่วงที่ใช้อยู่ยังไม่เคยรู้สึกเบาขาควงสบายที่ความเร็วไหนชัดเจน โดนลมข้างเป๋บ้าง คุมอยู่ ขอบเบรคดีมาก บริการหลังการขายดีกว่าเมื่อก่อนมาก
4. Vision Metron ปัจจุบันใช้ขอบ 55 อยู่ แข็ง ลื่นมาก ดุมดูแข็งแรง ฟรีขาไม่ค่อยไหล (ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ) เสียงโม่สุภาพ สวนลมดีมาก เริ่มรู้สึกเบาขาควงสบายที่ความเร็ว 34 ขึ้นไป ดูดกลุ่มดีสุด ๆ ปั่นเดี่ยวโดนลมข้างเป๋น้อยที่สุดเท่าที่เคยใช้ (อาจเป็นเพราะซี่น้อยกว่า รึเปล่า?) ขอบเบรคดี ไม่เคยใช้บริการหลังการขาย

ปล. ที่เคยใช้ล้วนเป็นขอบงัด ผมใช้แต่ทางราบ ไม่เคยใช้ขึ้น/ลงเขา เลยไม่มีความเห็นเรื่องขอบยี่ห้อไหนบวมง่ายหรือยาก แต่ metron ที่ใช้อยู่ ผมเติมลมไม่เกินตามที่ผู้ผลิตแนะนำ ไม่เคยมีปัญหา
"Simply Irresistible"
monarsenal
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนำ ล้อคาร์บอน 4 ตัวนี้ครับ

โพสต์ โดย monarsenal »

^^^
ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับ มีประโยชน์ต่อผมมาก

รอฟังท่านอื่นๆ ครับ
PuNkLo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PuNkLo »

เชียร์ vision
Chai_7682
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chai_7682 »

เชียร์ Vision ครับ ล้อระดับโปรทัวร์
ID LINE : chai_7682
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

visp 38/50 ผมมีรุ่นปี 2017 ไม่รู้สึกว่ามันไหลเหมือนกันครับ พ้นรันอินแล้วโม่เสียงดังรำคาญ แต่พอจับแยก เอาล้อหน้าใส่กับล้ออื่นถึงจะรู้สึกว่าออกตัวมันอืดและมันไหลที่ความเร็ว 27 เป็นต้นไป , เอาล้อ visp หลังใส่กับล้อหน้าอื่นซึ่งเป็นขอบอ้วน สูง 45 ก็ดีใช้ได้เหมือนกัน
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

NICH ATEM3 น่าลอง
ถ้านอกตัวเลือกผมเชียร์ Dura Ace C35ยางงัด
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Eddie-meesook
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-8455456
team: -
Bike: Giant

โพสต์ โดย Eddie-meesook »

Odin มีน้องใช้อยู่ เบรคล้อหลังเสียงดังมากแต่ล้อหน้าปกติ ไม่รู้ล้อผิดปกติอะไรหรือเปล่าครับ ไม่ได้ถามรายละเอียดมาว่าใช้ผ้าเบรคของอะไรครับ
eddie
089-8455456
line ID : eddie.meesook
ohmmmho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +6618838455
team: Active Cycling Team, Don Muang Cycling Club
Bike: Storck Aerfast, Trek 1.1
ตำแหน่ง: Don Muang,Bangkok

โพสต์ โดย ohmmmho »

ผมรอชม ZIPP 302 อยู่ครับแว่วๆ ว่ามีลุ้น 3xxxx
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

ผมแนะนำ Raynold Aero 46 ครับเพิ่มอีกนิดหามือ2ประมาณ 35-38 เป็นล้อที่ผมเองชอบมากเมื่อเทียบกับราคาล้อที่เคยใช้มาจากที่เจ้าของกระทู้แจ้งมาผมเองเคยใช้ Vips 50/50 Vision 40
ครับผม
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

โพสต์ โดย nudragon »

ขอตอบจากที่ลองเล่นล้อมาหลายตัวครับ ENVE/HED JETBlack/ATEM2/ProfileDesign/ กับอีกหลายๆตัวมาก่อน

เชียร์ ATEM3 Turbular เลยครับ เพราะ Atem2 ผมยกให้เป็นล้อที่ผมชอบมากคุ้มทั้งราคา(มือสอง) และถ้าเทียบกับ Performance/Cost ผมว่า Atem3 คงดีกว่าไปอีก 1 ระดับครับ แถมได้เรื่องประกันและการบริการหลังการขายขั้นเทพ อิอิ
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
stopman
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย stopman »

nudragon เขียน:ขอตอบจากที่ลองเล่นล้อมาหลายตัวครับ ENVE/HED JETBlack/ATEM2/ProfileDesign/ กับอีกหลายๆตัวมาก่อน

เชียร์ ATEM3 Turbular เลยครับ เพราะ Atem2 ผมยกให้เป็นล้อที่ผมชอบมากคุ้มทั้งราคา(มือสอง) และถ้าเทียบกับ Performance/Cost ผมว่า Atem3 คงดีกว่าไปอีก 1 ระดับครับ แถมได้เรื่องประกันและการบริการหลังการขายขั้นเทพ อิอิ
ATEM3 Turbular ไม่มีนะครับมีแต่ขอบงัด แต่สามารถสั่ง ATEM2 Turbular up เป็นดุมตัวใหม่ได้ครับ
nudragon
สมาชิก
สมาชิก

stopman เขียน:
nudragon เขียน:ขอตอบจากที่ลองเล่นล้อมาหลายตัวครับ ENVE/HED JETBlack/ATEM2/ProfileDesign/ กับอีกหลายๆตัวมาก่อน

ATEM3 Turbular ไม่มีนะครับมีแต่ขอบงัด แต่สามารถสั่ง ATEM2 Turbular up เป็นดุมตัวใหม่ได้ครับ
ถ้างั้นต้องรอเทส ATEM3 ครับ เพราะผมว่า ATEM2 งัด 56/56 ความเร็วแถวๆ 45 กดแล้วตอบสองตื้อๆ หรือผมขาอ่อนเอง
29er : Specialized Epic marathon ...
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

เออ เพิ่มตัวเลือกให้เขวเล่นๆ ครับ zipp 302 เมืองนอกราคาออกมาฆ่าล้อตลาดล่าง-กลางแท้ๆ
ผมนี่เฝ้ารอราคาเมืองไทยเลย ถ้าราคามันมาไม่เกินสามหมื่น ผมว่าตลาดกลางตายเกลื่อน
nudragon
สมาชิก
สมาชิก

ballbeing เขียน:เออ เพิ่มตัวเลือกให้เขวเล่นๆ ครับ zipp 302 เมืองนอกราคาออกมาฆ่าล้อตลาดล่าง-กลางแท้ๆ
ผมนี่เฝ้ารอราคาเมืองไทยเลย ถ้าราคามันมาไม่เกินสามหมื่น ผมว่าตลาดกลางตายเกลื่อน
เห็นราคาเมืองนอกเหมือนกันครับ สวยเลยทีเดียว ตัวแทนบ้านเราขายแพงรอซักพักหาส่งฟรีใน ebay ครับพี่ :)
Next ?
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”