เดี๋ยวนี้ยังมีคนทำเฟรมสั่งตัดมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เดี๋ยวนี้ยังมีคนทำเฟรมสั่งตัดมั้ยครับ

โพสต์ โดย Gok See »

สมัยก่อนนักแข่งจะทำเฟรมจักรยานเองด้วย หรือมีช่างประจำตัว ตัดจักรยานให้พอดี หลัง ๆ ไม่ค่อยเห็นเลย ไม่ทราบยังมีคนทำเฟรมสั่งตัดอีกมั้ยครับ แล้วเขาใช้ทฤษฎีอะไรมาตัดเฟรม ช่างฟิตติ้งแต่ละคนยังตั้งจักรยานไม่เหมือนกัน
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

Re: เดี๋ยวนี้ยังมีคนทำเฟรมสั่งตัดมั้ยครับ

โพสต์ โดย Ferruccio »

โปร Custom Made ทั้งนั้นแหละ บางตัวอาจจะไม่ใช่ยี่ห้อที่เป็นสปอนเซอร์ด้วยซ้ำ แค่ติดยี่ห้อทำสีตาม
ก็เพื่อประสิทธิภาพที่สูงสุดไงครับ ส่วนเค้าจะทำยังไงนี่ ไม่มีใครเค้ามานั่งบอกนั่งเล่ากันหรอก
ข้อมูลต่างๆ ที่เปิดเผยออกมาจะรู้ได้ยังไงว่าจริง เป็นท่านจะบอกใครเค้าไหม๊ ? อย่างตาราง Geo. ที่ดูๆ กันอยู่นี่ รู้ได้ไงว่าถูก
อย่างท่านนี่ก็สั่งทำได้ ประมาณว่าวัดตัวท่าน แล้วท่านก็ให้ข้อมูลเค้า ชอบอะไร ยังไง แบบไหน ฯลฯ
เค้าก็จะคำนวณ ฯ แล้วก็ต่อออกมาให้ สั่งทำสีได้ชอบแบบไหน ก็ +30-40% เป็นอย่างน้อย ของราคาปกติ
อ้อ แล้วก็ต้องเป็นตัวแพงๆ หรือตัวท็อป ตัวถูกๆ นี่ไม่มีใครเค้ามานั่งทำให้หรอกครับ

ฟิตติ้งนี่เป็นสูตรมาตั้งแต่โบราณแล้วครับ สมัยนี้ก็แค่เอาเทคโนโลยีเข้าไปทำให้น่าเชื่อถือ แล้วก็เก็บเงินได้แพงๆ ไง
ทำออกมาแล้วก็ได้ประมาณสูตรโบราณนั่นแหละ แล้วก็ใช่ว่าจะต้องแบบนี้เป๊ะ อาจจะต้องปรับนิดขยับหน่อย
ให้เข้ากับความถนัดความชอบของแต่ละคนครับ
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

Re: เดี๋ยวนี้ยังมีคนทำเฟรมสั่งตัดมั้ยครับ

โพสต์ โดย RoBBen »

ยังมีรับทำอยู่ครับ ส่วนว่าใช้สูตรอะไรนั้นไม่ตายตัวครับ
แต่ละเจ้าเขาก็จะมีสูตรของเขา เช่น

ลูกค้าอยากได้รถวงเลี้ยวแคบ หน้าไว หรือ รถนิ่งๆควบคุมง่าย ก็ไปเลือกมุมท่อคอ ระยะ Fork rake

อยากได้รถแข็งๆ ก็ไปเน้นที่ขนาดท่อล่าง จุดเชื่อมต่อที่กะโหลก ท่อหนาๆ(เฟรมเหล็ก)

อยากได้รถที่นุ่มๆ ก็หลักอานยาวๆ ตะเกียบหลังซับแรง
สเต็มยาวๆ ตะเกียบแอ่นๆ

ส่วนใหญ่จะเป็นเฟรม ไทเทเนี่ยม โครโมลี่ ที่เขาสั่งตัดกัน แต่ค่อนข้างแพงเพราะงานฝีมือ เสียเวลาทำนาน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”