ก่อนออกปั่นไกล ๆ มีอาการคิดมากก่อนออกปั่นรึเปล่าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ก่อนออกปั่นไกล ๆ มีอาการคิดมากก่อนออกปั่นรึเปล่าครับ

โพสต์ โดย Gok See »

ก่อนออกปั่นผมจะเสียเวลานั่งคิดอยู่ประมาณ 1-3 ชั่วโมง ทำให้ออกปั่นสายทุกครั้ง

จะคิดแบบว่าจะไปให้มันทรมาณทำไม ไปก็ไม่ได้อะไร แล้วยังจะเสี่ยงอันตราย อุบัติเหตุ เจอคนไม่ดี แล้วถ้าหมดแรงปั่นจะทำไง

กลัวไปหมด
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

Re: ก่อนออกปั่นไกล ๆ มีอาการคิดมากก่อนออกปั่นรึเปล่าครับ

โพสต์ โดย Ferruccio »

หาตัวเองให้เจอก่อนครับท่าน ขี่ทำไม ขี่เพื่ออะไร ฯลฯ
ถ้าเปรียบเทียบจักรยานกับการเรียน โปรทัวร์เป็นดร. (ยังไม่เคยเห็นคนไทยไปถึงเลย)
ขี่มาจนเกิดความรู้สึกว่า จะขี่ไปทำไมวะ เหนื่อย ร้อน ทรมาน ฯ นอนกระดิกนิ้วเท้า ดูทีวี ตากแอร์อยู่บ้าน ไม่สบายกว่าเหรอ ?
ก็แค่ประมาณเรียนจบอนุบาลขึ้นป.1 เท่านั้นเอง หนทางยังอีกไกล

อย่าไปคิดอะไรมาก ขี่แล้วสนุก มีความสุขที่ได้ขี่ ก็พอแล้ว ... ทำไม่ได้ก็เลิกเถอะ :lol:
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

Re: ก่อนออกปั่นไกล ๆ มีอาการคิดมากก่อนออกปั่นรึเปล่าครับ

โพสต์ โดย bigfatt »

หัดคิดบวกและไปเป็นกลุ่มครับ ที่คิดแบบนี้ปั่นไปคนเดียวหรือเปล่าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ที่คิดทุกวันที่ออกปั่น คือ กลัวอุบัติเหตุ ครับ ไม่ว่าจะมาจากอะไรก็ตาม

ถ้าไปคนเดียวไกลๆคิดเพิ่มคือกลัวรถเสียครับ เช่น โซ่ขาด

แต่ไม่ได้เอามานั่งคิดเป็นชั่วโมงๆจนฟุ้งซ่านนะครับ

ส่วนเรื่องอื่นสำหรับคนที่ไม่ได้เน้นการแข่งแบบผม เช่นร้อน เหนื่อย ทรมาน หมดแรง ปั่นไปทำไมไม่ได้อะไร ไม่ได้เอามาเป็นประเด็นมาคิด ถือว่าการปั่นจักรยานคือการรีแลก สูดอากาศ คลายเครียด เจอเพื่อนฝูง ท่องเที่ยว ผจญภัยกลางแจ้ง ไปในตัว
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thumnoon »

ต้องตั้งเป้าหมายไว้ มีการวางแผน
ไปเพื่ออะไร
ไปถึงที่ไหน
ส่วนตัวผมเองจะมีโปรแกรมการแข่งทุกดือน เดือนละ 1-2 ครั้ง
ต้องปั่นทุกวัน สลับกับการซ้อม หนักบ้าง เบาบ้าง หยุดซ้อมไม่ได้เหนื่อยแน่นอน
ไปปั่นทุกสนาม ต้องได้ถ้วยอันดับติดมือกลับบ้าน
มันก็เลยทำให้ผม เกิดติดการปั่น จักรยานอยู่ในสายเลือด
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ถ้าลังเลนิดหน่อยก็ไม่แปลกครับ แต่ถ้านั่งคิด 1-3 ชม.นี่ต้องการยาแล้วล่ะครับ
ผาจันทน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย ผาจันทน์ »

อาจovertrainedครับ
ปีนึงปิดสองเทอม พักเทอมละเดือน
ถ้าไม่ดีพักสามเทอม..สี่เทอม

Cross trainningแทน
เล่นกีฬาที่ไม่เคยเล่นมาก่อน

กลับมาอีกที คงไม่ต้องมีไรให้คิด
Just ride have fun;)
ครอบครัว ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
ห้าว รั้งท้ายตลอดๆ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ห้าว รั้งท้ายตลอดๆ »

ของคุณ 1-3 ชั่วโมงน่ะยังดีนะครับ ผมน่ะคิดเป็นเดือนเลย ล่าสุด 300น่าน ดูเส้นทางมันเกือบทุกวัน เป็นเดือนเลยครับ เนินชันอยู่ตรงไหน ใช้เฟืองเท่าไรดี ทางลงอยู่ตรงไหน โค้งอันตรายกิโลเมตรที่เท่าไร มีโค้งพับกี่โค้ง จำๆไว้ (ยังจบไม่ทันเวลาเลยครับ ต้องไปแก้ตัวครั้งหน้า)
ได้ออกไปปั่นแล้ว มันต้องจบให้ได้ กลัวอะไรก็หาทางป้องกันเอาไว้ก่อน ถนนไม่ดีก็หายางที่มันทนๆหน่อย ยางรั่วก็เตรียมสูบเตรียมยางในไปเปลี่ยน หมดแรงก็หาข้าวกิน ไปไม่ไหวก็โบกรถ ให้ผู้จัดมารับ ให้คนรู้จักมารับ ประเมินตัวเองดูครับ ถ้าไม่แน่ใจก็เกริ่นๆให้คนที่จะมารับให้รู้ไว้ก่อน ครั้งหนึ่งในชีวิต ไม่ลองไม่รู้ครับ ยังมีแรงก็ยังอยากไปอยู่เรื่อยๆน่ะครับ ได้เพื่อนไหม่ทุกครั้งที่ออกทางไกลนะครับ
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rcf »

คิดคับก่อนออกปั่นไกลๆ ออกทริปไกลๆ จะคิดว่ามีตัวลากไหม มีตัวลากกี่ตัว 555
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

ผมคิดตั้งแต่วันก่อนจะไป จนขับถึงที่ปั่น แล้วเอาจักรยานลงปั่น ถึงเลิกคิด บอกตัวเองสิครับ ไม่ต้องคิด เพราะปั่นเสร็จ จะรู้สึกอีกอย่าง เมื่อวางแผนไว้แล้ว ออกไปเลยครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ปั่นเสร็จไม่คิดอะไรเลย ผมได้เรียนรู้อย่างหนึ่งจากการปั่นจักรยานไกล ๆ คือ ชีวิตมันมีแค่ปัจจุบัน อดีตเป็นแค่ความทรงจำ อนาคตเป็นจินตนาการที่ไม่เคยจะเหมือนกับความจริงซักครั้ง ตอนที่ปั่นจักรยานไกล ๆ ไม่เคยคิดอะไรเลยนอกจากปั่นไปเรื่อย ๆ คิดว่าเมื่อไหร่ถึงจะเริ่มหมดแรง คิดว่าอีกไกลกว่าจะถึงก็หมดแรง ถ้าเราไม่อยู่กับปัจจุบันเมื่อไหร่ก็หมดแรงทันที
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

Gok See เขียน:ปั่นเสร็จไม่คิดอะไรเลย ผมได้เรียนรู้อย่างหนึ่งจากการปั่นจักรยานไกล ๆ คือ ชีวิตมันมีแค่ปัจจุบัน อดีตเป็นแค่ความทรงจำ อนาคตเป็นจินตนาการที่ไม่เคยจะเหมือนกับความจริงซักครั้ง ตอนที่ปั่นจักรยานไกล ๆ ไม่เคยคิดอะไรเลยนอกจากปั่นไปเรื่อย ๆ คิดว่าเมื่อไหร่ถึงจะเริ่มหมดแรง คิดว่าอีกไกลกว่าจะถึงก็หมดแรง ถ้าเราไม่อยู่กับปัจจุบันเมื่อไหร่ก็หมดแรงทันที
หลังจากปั่นร่างกายมันขับกรดออกมาครับ ทำให้ลดภาวะเครียดต่างๆในร่างกายได้ พี่ก็จะสบายใจมากขึ้น ถึงบอกไม่ต้องคิดทำตามแผนเลยครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ดูวุ่นวายจังจะออกปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพแท้ๆยังต้องมานั่งคิดกันครึ่งค่อนวัน
thaveep
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0832424978
team: อิสระ
Bike: argon18

โพสต์ โดย thaveep »

ปั่นเสร็จไม่คิดอะไรเลย ผมได้เรียนรู้อย่างหนึ่งจากการปั่นจักรยานไกล ๆ คือ ชีวิตมันมีแค่ปัจจุบัน อดีตเป็นแค่ความทรงจำ อนาคตเป็นจินตนาการที่ไม่เคยจะเหมือนกับความจริงซักครั้ง ตอนที่ปั่นจักรยานไกล ๆ ไม่เคยคิดอะไรเลยนอกจากปั่นไปเรื่อย ๆ คิดว่าเมื่อไหร่ถึงจะเริ่มหมดแรง คิดว่าอีกไกลกว่าจะถึงก็หมดแรง ถ้าเราไม่อยู่กับปัจจุบันเมื่อไหร่ก็หมดแรงทันที

สนับสนุน ถ้าไม่อยู่กับปัจุบันเมื่อไหร่ หมดแรงทันที
server
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย server »

:D :D
แก้ไขล่าสุดโดย server เมื่อ 19 มี.ค. 2024, 14:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”