ขออนุญาตสอบถามครับ อัลเทรก้า R8000 กับจานโรเตอร์ใบเบี้ยว โซ่สีสับจาน มีวิธีแก้ไม๊ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
chaws
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขออนุญาตสอบถามครับ อัลเทรก้า R8000 กับจานโรเตอร์ใบเบี้ยว โซ่สีสับจาน มีวิธีแก้ไม๊ครับ

โพสต์ โดย chaws »

ขออนุญาต สอบถามครับ อัลเทรก้า R8000 กับจานโรเตอร์ใบเบี้ยว เวลาปั่นโซ่สีสับจาน มีวิธีแก้ไม๊ครับ ไปแก้ที่ร้านก็ยังดัง
ขอบคุณครับ
ปั่นเสือ ต้องปั่นอย่างเสือ ทำทุกอย่างให้เป็นเสือ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ขออนุญาตสอบถามครับ อัลเทรก้า R8000 กับจานโรเตอร์ใบเบี้ยว โซ่สีสับจาน มีวิธีแก้ไม๊ครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เกียร์ไหนบ้างครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
chaws
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ขออนุญาตสอบถามครับ อัลเทรก้า R8000 กับจานโรเตอร์ใบเบี้ยว โซ่สีสับจาน มีวิธีแก้ไม๊ครับ

จานหน้าใหญ่ เฟืองหลังตั้งแต่กลางลงมาเล็กครับ
ปั่นเสือ ต้องปั่นอย่างเสือ ทำทุกอย่างให้เป็นเสือ
chaws
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ตั้งจนไม่สีแล้ว ดัดเฟืองแล้ว เวลาปั่นแรง ๆ ก็สีอยู่ดีเพราะโซ่มันดึงจาน ไม่รู้แก้ไง หมดปัญญาครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เป็นตั้งแต่เฟืองกลางๆ ลงมา แบบนี้ลองเปลี่ยนช่างดูครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

หน้าใบใหญ่แต่เฟืองกลางมาเล็กยังสีนี่มันไม่ใช่ละ มันเป็นเฟืองช่วงใช้งานสำหรับจานหน้าใหญ่เลยนะ
มันสีด้านไหนด้านนอกหรือด้านใน วิธีแก้คือไปปรับความตึงสายหรือไม่ก็ขัน H สกรูเข้า-ออกดูครับ
แต่ง่ายๆเลยก็ขันสกรู H ก่อนเพราะถ้าปรับความตึงสายมันจะมีผลกับจานเล็กไปด้วย
เริ่มเลยให้สับตีนผีไปเฟืองเล็กสุด แล้วขันสกรู H เข้าออกให้โครงสับจานด้านนอกชิดโซ่ที่สุดโดยไม่สีกัน
ต้องควงขาจานให้ครบรอบนะครับใบเบี้ยวโซ่มันจะเคลื่อนที่เข้าออกไม่นิ่งเหมือนใบกลม
ต้องให้ชัวร์ว่าเราตั้งชิดช่วงที่โซ่เบี่ยงออกด้านนอกมากที่สุด

แค่นี้แหละล่ะครับ ถ้ายังสีอยู่ต้องดูสองอย่างคือความสูงและแนวของโครงสับจาน
ต้องไม่สูงเกินไป ตั้งให้ชิดกับช่วงที่ฟันจานใหญ่อยู่สูงที่สุด ส่วนแนวของโครงสับจานก็ต้องขนานกับใบจาน
ซึ่งสองอย่างนี้ควรจะตั้งก่อนใส่โซ่แล้ว ถ้ามันไม่เป็นอย่างงั้นผมก็เห็นด้วยกับเม้นท์บนว่าควรเปลี่ยนช่างซะ
chaws
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณ คุณ Tungmanx มากๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”