Tacx Flux Smart ใช้งานดีไหม มีปัญหาจุกจิกหรือวัดwattไม่ตรงไหมครับ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
bulk
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: scott 2010

Tacx Flux Smart ใช้งานดีไหม มีปัญหาจุกจิกหรือวัดwattไม่ตรงไหมครับ '

โพสต์ โดย bulk »

ตัวนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ใครเป็นตัวแทนจำหน่อยอยู่
ใช้งานดีไหม มีปัญหาจุกจิกหรือวัดwattไม่ตรงไหมครับ

ขอบคุณครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Tacx Flux Smart ใช้งานดีไหม มีปัญหาจุกจิกหรือวัดwattไม่ตรงไหมครับ '

โพสต์ โดย visual3dmax »

เปิดประเด็น ถ้ามีงบราวๆ 35-40k กรณีไม่มีขา watt bcd บันได
ผมแนะนำให้ออก ขาวัติ และจับคู่ Kurt-Kinetic-Road-Machine ดีกว่า
แต่ปรับเกียเอง การไม่มี smart ก่ใช้เกียได้ watt ขนาดขา watt หลายญี่ห้อ ยังไม่ตรงกัน เทรนเนอ วัดจากแกนของเทรนเนอ แน่นอนช้ากว่า บันได้ กดบันไดยังเห็นผลที่ขาไวกว่าที่ เทรนเนอร์ เทรนเนอร์แบบ smart
ยังมีปัญหาการซ้อมแบบ 15-20sec full gass มันช้าไป อาจจะเสียถึง 3-5 วิก่อนกดบันได

ผมใช้ ขาวัติ และ smart ยังไม่ตรงกัน แต่ให้เลือกเชื่ออันไดอันหนึ่ง :mrgreen:
การมี smart มันดีที่เราไม่ต้องเปลียนเกียที่มือ ข้อเสียมันก่มี ถ้าปลาย set ไม่มีแรงรอบขาต่ำเมื่อไหร่มีโดน 5555 :mrgreen:
ship_lsot
สมาชิก
สมาชิก
team: เมืองทอง
Bike: Specialized Allez C2 / Cervelo S2 / Madone9 / Super6evo hm
ตำแหน่ง: กฤษดานคร แจ้งวัฒนะ

Re: Tacx Flux Smart ใช้งานดีไหม มีปัญหาจุกจิกหรือวัดwattไม่ตรงไหมครับ '

โพสต์ โดย ship_lsot »

ผมใช้ Directo นะครับ ราคาพอกับ Flux แต่ดีกว่าตรงความชันรองรับได้ 14% วัดการออกแรงแยกซ้ายขวาได้
ตอนแรกก็มอง Flux ไว้เพราะออกมาก่อนที่ไม่เอาเพราะ feedback ส่วนใหญ่ที่ตามอ่านจากเวบนอกไม่ดีเท่าไหร่
ปัญหาเยอะ วัตต์เพี้ยน เลยรอตัวอื่นจน Directo เข้ามาไทย รอหลังเมืองนอกสามเดือนได้
ในไทยหาคนใช้ direct drive น้อย ต้องคอยหาอ่านเวบนอกตลอด ว่ามีปัญหาอะไรบ้างแต่ละรุ่น แก้ไขรึเปล่า
ทำที่ทำการบ้านมา + คุ้มค่าตัว ผมให้ directo

หรือลองดูกรุ๊ปใน fb ของฝรั่งก็ได้ครับ มีของ tacx flux อยู่ เผิ่อช่วยตัดสินใจได้
ไม่ใช่ Directo ไม่มีปัญหานะครับ มีเหมือนกันแต่มีคน support ตลอด เลยอ่านได้ลื่นๆจนผมซื้อ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผมใช้ gravat อยู่ watt ก่ไม่ตรงเสียที่เดี่ยว ขา watt ผมใช้ 4iiii แต่ผมเชื่อ ขาwatt มากกว่า คาดหวัง trainner ให้เท่ากับ ขา watt แบบต่างๆมันมีความเพียนอยู่ไม่ค่อยตรง ส่วนมาก คำว่า smart เขามาใช้ใน mode FE-C เสียมากกว่า ****แต่ถ้าไม่ลงคอท ซ้อม ก่ไม่มีประโยชน์กับคำว่า smart ซะเท่าไหร่**** app รองรับ zwift //trainerroad //sufferfest//app ผู้ผลิตเทรนเนอร์
รูปประจำตัวสมาชิก
kurochan
สมาชิก
สมาชิก
team: POP Cycling Team
Bike: Madone 5.2

โพสต์ โดย kurochan »

ปกติการใช้Watt ในการซ้อมเนี่ย ไม่จำเป็นต้องตรงกับอุปกรณ์วัดWatt อื่นๆก็ได้ครับ ขอแค่มันไม่เพี้ยนในตัวเองก็พอ เพราะขาWatt กับ Smart Trainer ของผมมันก็ไม่ตรงกันเช่นกัน เราใช้ในการReference Efficiency ของเราก็โอเคแล้วครับ
ส่วน Flux ผมว่าความดีงามของมันมีอีกมากกว่าเรื่องWattนะครับ เล่น Zwift ก็ได้ มีปัญหาก็น่าจะเคลมง่าย ดูจากในเคสของคุณ Golfute ก็เปลี่ยนเครื่องเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”