หลักอานคาร์บอน MTB ใช้กับหมอบ จะดีไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
onemore
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LAPIERRE
ตำแหน่ง: Samut Prakan

หลักอานคาร์บอน MTB ใช้กับหมอบ จะดีไหม

โพสต์ โดย onemore »

พอดีหลังจาก Fitting มา ผมต้องเปลี่ยนหลักอานครับ จากเยื้องหลัง มาเป็นแบบตรง (offset 0)

แล้วพอดีผมหาหลักอานที่ถูกใจยากตัวเลือกน้อย เพราะขนาดหลักอานผม 31.6 ครับ ซึ่งส่วนใหญ่เสือภูเขาใช้

แล้วผมก็ไปโดนใจรุ่นในภาพ เป็นของแบรนด์โปร จึงอยากรู้ว่ามันให้ฟิลต่าง หรือมันทำมาซัพพอตเฉพาะทางแค่ไหน เพราะแบรนด์นี้แยกรุ่นหลักอานชัดเจนว่า Road หรือ MTB
PrtScr capture_3.jpg
PrtScr capture_3.jpg (170.6 KiB) เข้าดูแล้ว 2616 ครั้ง
จึงมาขอความรู้เพิ่มครับ ว่าเหมาะที่จะเอามาใช้กับเสือหมอบหรือไม่ (ส่วนตัวคิดว่าแทบไม่ต่าง แค่แยกรุ่นสินค้าเฉยๆรึเปล่า)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้า
อัตตาหิ อัตตโน นาโถ...
รถแค่ 5% ที่เหลือ อยู่ที่คน...
俺 わ 強い!!!...
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

Re: หลักอานคาร์บอน MTB ใช้กับหมอบ จะดีไหม

โพสต์ โดย bigfatt »

เท่าที่เคยใช้หลักอานคาร์บอนมาหลายยี่ห้อ เขาจะแบ่งว่าเป็นเขาเป็นหมอบจากความยาวของหลักอานครับ เคยซื้อรุ่นยาวมาใช้ มันจะติดนอ็ตขากะติกตอ้งตัดทิ้งไปห้าเซนต์ถึงจะใช้ได้ครับ
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

Re: หลักอานคาร์บอน MTB ใช้กับหมอบ จะดีไหม

โพสต์ โดย bigfatt »

ปล.ขอเพิ่มข้อมลูครับที่ตัดออกห้าเซนต์นำมาใช้ก็ไม่มีความแตกต่างจากรุ่นสั้นที่ใช้กับหมอบ ฉะนั้นใช้ได้หมดครับ ยี่ห้อนี้อาจจะหวังดีไม่อยากให้เสียงเวลาตัด จึงระบุมาก็แค่นั้นครับ ของจีนหรือไต้หวันคุณภาพไม่แพ้ฝรั่งครับ รอยรัดเกิดยากกว่าของฝรั่งครับ
onemore
สมาชิก
สมาชิก

bigfatt เขียน:เท่าที่เคยใช้หลักอานคาร์บอนมาหลายยี่ห้อ เขาจะแบ่งว่าเป็นเขาเป็นหมอบจากความยาวของหลักอานครับ เคยซื้อรุ่นยาวมาใช้ มันจะติดนอ็ตขากะติกตอ้งตัดทิ้งไปห้าเซนต์ถึงจะใช้ได้ครับ
ขอบคุณมากเลยครับ
รถแค่ 5% ที่เหลือ อยู่ที่คน...
WingMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Alma / Nich L3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย WingMTB »

ใช้ด้วยกันได้หมดคับขอให้ถูกsize ที่เป็นMTBส่วนใหญ่จะยาว 400มม แต่ของหมอบจะทำ 300-350มม เพราะท่อนั่งหมอบสูงกว่าคับ ถ้านำ 400มม มาใช้อาจจะต้องตัดออกบ้างคับ
onemore
สมาชิก
สมาชิก

WingMTB เขียน:ใช้ด้วยกันได้หมดคับขอให้ถูกsize ที่เป็นMTBส่วนใหญ่จะยาว 400มม แต่ของหมอบจะทำ 300-350มม เพราะท่อนั่งหมอบสูงกว่าคับ ถ้านำ 400มม มาใช้อาจจะต้องตัดออกบ้างคับ
ขอบคุณครับ
onemore
สมาชิก
สมาชิก

สรุปตอนนี้ได้หลักอานที่ต้องการแล้วครับ จบที่ Deda

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”