จะเปลี่ยนความยาวขาจานครับ แต่ไม่มความรู้ระบบความเข้ากันเลย ขอคำแนะนำด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Manocha Sangiemsak
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

จะเปลี่ยนความยาวขาจานครับ แต่ไม่มความรู้ระบบความเข้ากันเลย ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย Manocha Sangiemsak »

ตอนนี้เฟรมเป็น tarmac กะโหลกก็เป็น osbb ของเค้านะครับ
ชุดหน้าเป็น จาน+ขา ultegra6800 เพราะยกมาจากคันเก่า (ul6800 เต็มชุด) ใส่ adapter อะไรซักอย่าง เพื่อให้ใช้กับกะโหลกเฟรมนี้ได้ครับ

ได้ไปฟิตติ้งจริงจัง และแนะนำให้หาขาจานสั้นลง(165)ครับ
และไม่ไปจานเบี้ยวนะครับ

คำถามคือ ผมจะหาของ ต้องมองอะไรบ้างครับ มีอะไรแนะนำมั้ย
1. เวลาหาของกลุ่มนี้ ผมต้องให้ความสนใจเลขรหัส(ของอุปกรณ์)อะไรบ้างนะครับ นอกจากเบอร์กะโหลก(30 86 และอื่นๆ) เบอร์แกนขา (24 30 และอื่นๆ)
2.หาขาของshimano ก็ง่ายดีครับ แต่ก็อยากมีทางเลือกอื่นๆบ้าง แต่ขา ul8000 หรือกระทั่ง DA จะเข้ากับจาน6800ได้มั้ย มี redesign อะไรรึเปล่าครับ
3.ถ้าขาอื่นๆ ที่ต้อง/ไม่ต้องเปลี่ยนจาน มีอะไรบ้างนะครับ ผมยังรู้จักไม่มาก เช่น praxis rotor fsa sramหรือcampy หรือกระทั่งขา s-works เอง รุ่นไหนอะไรต้องเปลี่ยนไม่เปลี่ยนจาน (หรือลามไปถึงเปลี่ยนกะโหลก?) ดูยังไงบ้างครับ
4.ถ้าเลือกขาที่ต้องเปลี่ยนจาน ก็ไม่ต้องใส่ adaptor แปลงตรงกะโหลกแล้ว จากความได้เปรียบนี้ ทำให้น่าเลือกแบบเปลี่ยนขาจานมั้ยครับ (ยังขาอ่อนนะครับ ขอแค่ 50/34 เหมือนเดิม แต่ก็แอบคันๆจากมีคนป้ายยา praxis 48/32 มาบ้างครับ)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ หรือจะมาเป็น link ที่ไม่ยากนัก ก็ยินดีจะตามอ่านครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: จะเปลี่ยนความยาวขาจานครับ แต่ไม่มความรู้ระบบความเข้ากันเลย ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย Gok See »

จะปั่นจักรยานหรือเล่นอะไหล่ครับ รถยนต์มีอะไหล่เป็นหมื่นชิ้นแต่ละรุ่นอะไหล่ไม่เหมือนกัน รวม ๆ มีอะไหล่เแนแสนชิ้น ก็ซ่อมก็แต่งกันได้ทั่วไปไม่เห็นต้องมาสงสัยอะไรแบบนี้เลย เพราะว่าช่างเขาไม่มานั่งท่องจำอะไหล่กัน แค่เข้าใจหลักการพอจะเอาอะไรค่อยเทียบ ๆ ส่อง ๆ เอา

แนะนำง่าย ๆ คือ สนใจขาจานอะไร อะไหล่ตัวไหน ก็ถามคนขายหรือถ้าเห็นตัวจริงก็เทียบ ๆ วัด ๆ เอาพอ
รูปประจำตัวสมาชิก
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

Re: จะเปลี่ยนความยาวขาจานครับ แต่ไม่มความรู้ระบบความเข้ากันเลย ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย swasin185 »

เวลาเปลี่่ยนขาจาน ปัญหาหลักๆมันคือแกนมันเข้ากับกระโหลกรถเราได้มั้ย
เป็นเรื่องน่าปวดหัวมากๆ ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่ค่อยชัวร์เลยว่ารถผมใช้กะโหลกแบบไหนแน่
แต่ถ้าต้องเปลี่ยน เอารถไปหาช่างเลย ให้เค้าช่วยดู หาของให้
แต่ถ้าอยากรู้ก็ลองไปนั่งอ่านดู
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1164217
Manocha Sangiemsak
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Manocha Sangiemsak »

swasin185 เขียน:เวลาเปลี่่ยนขาจาน ปัญหาหลักๆมันคือแกนมันเข้ากับกระโหลกรถเราได้มั้ย
เป็นเรื่องน่าปวดหัวมากๆ ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่ค่อยชัวร์เลยว่ารถผมใช้กะโหลกแบบไหนแน่
แต่ถ้าต้องเปลี่ยน เอารถไปหาช่างเลย ให้เค้าช่วยดู หาของให้
แต่ถ้าอยากรู้ก็ลองไปนั่งอ่านดู
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1164217
อันนี้ล่ะครับ ขอบคุณมากๆ ก่อนนี้ผ่านไป ไม่ได้อ่านเพราะจั่วหัวมาเป็นทางกะโหลก ไม่คิดว่าทุกอย่างจะสัมพันธ์กันขนาดนี้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”