อาการแบบนี้ โซ่สั้นไปหรือเปล่ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

อาการแบบนี้ โซ่สั้นไปหรือเปล่ครับ

โพสต์ โดย iamwutdy »

เปลี่ยนตีนผี จาก 6800 ขายาวเป็น r8000 ขาสั้น แล้วช่างเอาโซ่ออกหลายข้อเลย และได้ลองขึ้นเฟืองใหญ่สุดทั้งหน้าและหลัง เป็นตามรูป เลยสงสัยว่า ถ้าเป็นตามรูปนี่โซ่สั้นไปมั้ยครับ
ไฟล์แนบ
20180303_082219.jpg (410.01 KiB) เข้าดูแล้ว 1760 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
Kraiwit
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อาการแบบนี้ โซ่สั้นไปหรือเปล่ครับ

โพสต์ โดย Kraiwit »

ตามคลิปเรื่องการวัดความยาวโซ่ของ Parktool ซึ่งเค้าพูดใว้หลายวิธีและละเอียดมากๆๆ
มีอยู่วิธีนึงที่เช็คครับคือให้ปรับเกียร์ไปเฟืองหลังใหญ่สุด จานหน้าใหญ่สุด มุมของโซ่ที่ร้อยผ่านตีนผีจะงอเล็กน้อยตามภาพครับ

รูปภาพ

ผมเดาว่าน่าจะปกตินะครับ

ส่วนตัวผมจะวัดโซ่แบบ Sram ครับคือวัดไม่ผ่านตีนผี เอาคล้องเฟืองหลังใหญ่สุดและจานหน้าใหญ่สุด บวกอีก 1 ข้อ ครับ

รอท่านอื่นมาฟันธงต่อไปครับ
อันนี้ลิ้งใว้ศึกษาการวัดความยาวโซ่ครับ

https://www.parktool.com/blog/repair-he ... -section-4
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: อาการแบบนี้ โซ่สั้นไปหรือเปล่ครับ

โพสต์ โดย lucifer »

ผมว่าลงตัวแล้วนะ

วิธีดูว่าลงตัวหรือไม่นั้น ดูได้หลายวิธี
1. สำหรับชุดตีนผีขาสั้น :
- ถ้าใช้ชุดเฟืองที่มีเฟืองเล็กสุดเท่ากับ 11

ความยาวโซ่ที่ยาวที่สุดที่ไม่ยาวเกินไปคือ เมื่อใช้จานหน้าเล็กสุด กับเฟืองหลังเล็กสุด โซ่ที่ออกจากลูกรอกตีนผีตัวบน ต้องไม่เบียดสีกับโซ่ที่ออกจากลูกรอกตีนผีตัวล่าง
ถ้าสีกันแปลว่ายาวเกินไป เช่น ใช้ตีนผีขาสั้นกับเฟือง 11-34 กับ จาน 50-34 ถ้าใช้ความยาวโซ่ที่ยาวพอจะขึ้นเฟือง 34 บนจานหน้า 50 ได้ โซ่ก็จะยาวเกินไป จนทำให้โซ่ที่ออกจากลูกรอกตีนผีตัวบนสีกับโซ่ที่ออกจากลูกรอกตีนผีตัวล่าง
ดังนั้นความยาวโซ่ที่พอดีจะไม่สามารถใช้ร่วมกันที่เฟือง 34 กับ จาน 50 ได้

2. สำหรับชุดตีนผีขาสั้น ต้องดูว่าตามสเปคนั้น ไต่ขึ้นได้สูงสุดที่เฟืองเท่าไหร่ เช่น R8000 ขาสั้น ไต่ขึ้นได้ถึงเฟือง 30 เวลาใช้กับเฟือง 11-30 และจาน 50-34 ตามสูตรจะใช้ความยาวโซ่ที่เหมาะสมที่หาได้จากการคล้องโซ่ผ่านเฟือง30 และ จาน 50 โดยไม่ผ่านตีนผี พอโซ่มาชนกัน ก็บวกไปอีก 1 คู่ (​ 2 ข้อ ) ก็จะได้ความยาวโซ่ที่ลงตัวที่สุด เมื่อคล้องผ่านตีนผี แล้วไล่เกียร์ขึ้นจาน 50 และลงเฟือง 30 ก็จะได้ลักษณะของตีนผีดังรูปที่ลงมาพอดี
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

ขอบคุณทุกท่านมากนะครีบ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย gosrider »

lucifer เขียน:ผมว่าลงตัวแล้วนะ

วิธีดูว่าลงตัวหรือไม่นั้น ดูได้หลายวิธี
1. สำหรับชุดตีนผีขาสั้น :
- ถ้าใช้ชุดเฟืองที่มีเฟืองเล็กสุดเท่ากับ 11

ความยาวโซ่ที่ยาวที่สุดที่ไม่ยาวเกินไปคือ เมื่อใช้จานหน้าเล็กสุด กับเฟืองหลังเล็กสุด โซ่ที่ออกจากลูกรอกตีนผีตัวบน ต้องไม่เบียดสีกับโซ่ที่ออกจากลูกรอกตีนผีตัวล่าง
ถ้าสีกันแปลว่ายาวเกินไป เช่น ใช้ตีนผีขาสั้นกับเฟือง 11-34 กับ จาน 50-34 ถ้าใช้ความยาวโซ่ที่ยาวพอจะขึ้นเฟือง 34 บนจานหน้า 50 ได้ โซ่ก็จะยาวเกินไป จนทำให้โซ่ที่ออกจากลูกรอกตีนผีตัวบนสีกับโซ่ที่ออกจากลูกรอกตีนผีตัวล่าง
ดังนั้นความยาวโซ่ที่พอดีจะไม่สามารถใช้ร่วมกันที่เฟือง 34 กับ จาน 50 ได้

2. สำหรับชุดตีนผีขาสั้น ต้องดูว่าตามสเปคนั้น ไต่ขึ้นได้สูงสุดที่เฟืองเท่าไหร่ เช่น R8000 ขาสั้น ไต่ขึ้นได้ถึงเฟือง 30 เวลาใช้กับเฟือง 11-30 และจาน 50-34 ตามสูตรจะใช้ความยาวโซ่ที่เหมาะสมที่หาได้จากการคล้องโซ่ผ่านเฟือง30 และ จาน 50 โดยไม่ผ่านตีนผี พอโซ่มาชนกัน ก็บวกไปอีก 1 คู่ (​ 2 ข้อ ) ก็จะได้ความยาวโซ่ที่ลงตัวที่สุด เมื่อคล้องผ่านตีนผี แล้วไล่เกียร์ขึ้นจาน 50 และลงเฟือง 30 ก็จะได้ลักษณะของตีนผีดังรูปที่ลงมาพอดี
อันไหนหมายถึงตีนผีขายาว หรือขาสั้นครับ อ่านแล้วงงนิดหน่อย รบกวนหมอลูด้วยครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

อ่านแล้วงงก็รบกวนอ่านอีกที เพราะก่อนส่งข้อความผมปรูฟตัวอักษรแล้ว :lol: :lol:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย gosrider »

lucifer เขียน:อ่านแล้วงงก็รบกวนอ่านอีกที เพราะก่อนส่งข้อความผมปรูฟตัวอักษรแล้ว :lol: :lol:
อ่อ งั้นเข้าใจละครับ 555 :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”