เพื่อนๆใส่และปลดครีตโดยใช้เท้าข้างไหนและตำแหน่งไหนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
PuNkLo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เพื่อนๆใส่และปลดครีตโดยใช้เท้าข้างไหนและตำแหน่งไหนครับ

โพสต์ โดย PuNkLo »

สำหรับนักปั่นแล้วบันไดแบบล้อคหรือครีตเป็นอุปกรณ์ที่ใช้กันอย่างแพร่หลาย
แต่การใส่และปลดครีตของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน และยังมีเทคนิคที่ไม่เหมือนกันด้วย

รบกวนช่วยแชร์ข้อมูลของเพื่อนๆที่ใช้ครีตด้วยครับ ว่า
เพื่อนๆ ใช้บันไดครีทยี่ห้อไหน รุ่นไหน ใส่และปลดครีตโดยใช้เท้าข้างไหนและตำแหน่งไหนกันบ้างครับ

ของผมครีีต shimano ultegra 6800
ปลดและใส่โดยใช้ เท้าซ้าย
ปลดที่ตำแหน่ง 12 นาฬิกา โดยบิดข้อเท้าออกและ
ใส่ครีตที่ 12นาฬิกาครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
V_kookai_V
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Roubaix 1.0 LE 2016
ตำแหน่ง: Bangkok, Thailand

Re: เพื่อนๆใส่และปลดครีตโดยใช้เท้าข้างไหนและตำแหน่งไหนครับ

โพสต์ โดย V_kookai_V »

ผมปลดกับใส่ทั้งซ้ายและขวาทั้งสองข้างครับ ไม่งั้นคงลงจากจักรยานไม่ได้ แต่เอาเท้าซ้ายออกก่อน ตรงแถวๆ 6

ส่วนตำแหน่งตอนใส่ก็ใส่ขวาก่อน ตำแหน่งตั้งแต่ 1-6 ใส่ได้หมดครับ
Fuji Roubaix 1.0LE 2016, 105+Ultegra+Dura-ace groupset, Handlebar - Zipp, Stem, Seatpost, and Saddle - Oval Concept, Rolf Prima Elan.
sak1810
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Caad10 / Panasonic Order / Dahon Boardwalk / Bruno Mini / Java Decaf / Champee-i / Retro MTB

Re: เพื่อนๆใส่และปลดครีตโดยใช้เท้าข้างไหนและตำแหน่งไหนครับ

โพสต์ โดย sak1810 »

ใส่ข้างขวาก่อนที่ตำแหน่งบันได​ 3-6 นาฬิกา
ปลด​ข้างซ้ายก่อน​ที่ตำแหน่งบันได​ 6 นาฬิกา​ครับ​
poppy9138
สมาชิก
สมาชิก
team: Arch7 Cycling Club
Bike: gios vintage veloce

โพสต์ โดย poppy9138 »

ผมใช้ LOOK KEO 2 MAX ใส่ขวาก่อนที่ 3-6 นาฬิกา แต่ปลดซ้ายก่อนที่ 3-6 นาฬิกา เอาเท้าซ้ายลงก่อนเสมอ
พยายามจะหัดใส่และปลด 2 เท้าแต่มันไม่ถนัดอ่ะครับ :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย poppy9138 เมื่อ 26 ก.พ. 2018, 13:08, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kai9121 »

ผมปลดขวาก่อนจอด ออกตัวด้วยซ้าย ตอนใช้แรกๆก็ปลดซ้ายเหมือนคนทั่วไป แต่มันล้มไปทางขวา เลยเสียวเพราะปั่นถนนประจำ เลยย้ายไปปลดขวาแทน แถวๆตำแน่งหกนาฬิกา
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

เวลาจะจอด
1. ผมจะขยับตรูดไปนั่งปลายเบาะ
2. ขาขวาตึงอยู่ที่ 6 นาฬิกา
3. ปลดคลีทเท้าซ้ายที่ 12 นาฬิกา แล้วลุกขึ้นยืนบนบันไดขวา ยกเท้าซ้ายเฉียงออกจากเฟรมประมาณ 15 องศา เพื่อถ่วงน้ำหนัก
4. เลี้ยงเบรคจนรถหยุด วางเท้าซ้า่ยลงอย่างนุ่มนวลแผ่วเบา
5. จอดรถแล้ว บิดแฮนด์ไปทางขวาเล็กน้อย เท้าซ้ายยันพื้น

เวลาออกตัว ไสรถออกไปเล็กน้อย แล้วออกแรงกดเท้าขวาที่ 3 นาฬิกา ใช้ปลายเท้าซ้ายเขี่ยบันไดที่ 12 นาฬิกา พอคลีทเกี่ยวติดแล้วส่วนใหญ่จะกดล็อคตรง 3 นาฬิกา

( จากข้อ 3 จังหวะนี้ถ้าไม่หยุด จำเป็นต้องไปต่อก็ยันตัวเองขึ้นนั่งเบาะ ควงขาเดียวไปก่อน ถ้าเห็นว่าไปต่อยาวแน่ ก็กดล็อคคลีทเท้าซ้าย)

ละเอียดเกินไปมั้ยครับ? 555555 :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :P

มีคลิปวิธีปลด/ใส่คลีท มากมายให้ศึกษาและลองทำ...สำหรับผมใช้วิธีตามคลิปข้างล่างนี้...ใช้มาตลอด :D
แก้ไขล่าสุดโดย Runbird เมื่อ 26 ก.พ. 2018, 20:50, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"Simply Irresistible"
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ปัจจุบันใช้ Ultegra8000

เวลาขึ้นใส่ซ้ายก่อน
เวลาจอดปลดขวาก่อน

กี่นาฬิกาไม่แน่ใจ

เพราะถนัดแบบนี้ครับ เริ่มใส่คลีตก็แบบนี้เลย บันไดธรรมดาเท้าซ้ายก็เหยียบบันไดก่อนเช่นกัน (แต่เป็นคนถนัดขวานะครับ) สำหรับผมถ้าล้ม ไม่เคยล้มเพราะลืมปลด แต่ล้มเพราะปลดขวา แล้วรถเอนไปซ้ายและล้มไปทางซ้าย คิดว่าปลอดภัยกว่า ถ้าล้มริมถนนจะล้มไปหาไหล่ทาง
PuNkLo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PuNkLo »

Runbird เขียน:เวลาจะจอด
1. ผมจะขยับตรูดไปนั่งปลายเบาะ
2. ขาขวาตึงอยู่ที่ 6 นาฬิกา
3. ปลดคลีทเท้าซ้ายที่ 12 นาฬิกา แล้วลุกขึ้นยืนบนบันไดขวา ยกเท้าซ้ายเฉียงออกจากเฟรมประมาณ 15 องศา เพื่อถ่วงน้ำหนัก
4. เลี้ยงเบรคจนรถหยุด วางเท้าซ้า่ยลงอย่างนุ่มนวลแผ่วเบา
5. จอดรถแล้ว บิดแฮนด์ไปทางขวาเล็กน้อย เท้าซ้ายยันพื้น

เวลาออกตัว ไสรถออกไปเล็กน้อย แล้วออกแรงกดเท้าขวาที่ 3 นาฬิกา ใช้ปลายเท้าซ้ายเขี่ยบันไดที่ 12 นาฬิกา พอคลีทเกี่ยวติดแล้วส่วนใหญ่จะกดล็อคตรง 3 นาฬิกา

( จากข้อ 3 จังหวะนี้ถ้าไม่หยุด จำเป็นต้องไปต่อก็ยันตัวเองขึ้นนั่งเบาะ ควงขาเดียวไปก่อน ถ้าเห็นว่าไปต่อยาวแน่ ก็กดล็อคคลีทเท้าซ้าย)

ละเอียดเกินไปมั้ยครับ? 555555 :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :P

มีคลิปวิธีปลด/ใส่คลีท มากมายให้ศึกษาและลองทำ...สำหรับผมใช้วิธีตามคลิปข้างล่างนี้...ใช้มาตลอด :D
วิธีผมเหมือนกับของพี่ครับ แต่พี่อธิบายได้ชัดเจนกว่า :lol: :lol:
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

ของผมใช้คลิตเสือภูเขา+ปลดเร็วครับ ส่วนใหญ่จะปลดข้างขวา ใส่ข้างซ้าย พอจะจอด หรือทางที่เสี่ยงต่อการล้มเช่นพื้นถนนไม่ค่อยดี มีทราย มีกรวด หรือทางที่รถจอแจ จะปลดแล้วใช้กลางเท้าปั่นเอา พอพ้นก็ใส่คลิตปั่นต่อ แต่โดยปรกติเวลาผมฟรีขาจะปลดคลิตเล่นเป็นนิสัยอยู่แล้ว เวลาฉุกเฉินกระชากแรงๆ ก็หลุดครับ
gorath
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 100 ปี 2015

โพสต์ โดย gorath »

ผมใส่ขวาก่อน ตอนกดบันไดออกตัว ก็น่าจะประมาณ 3 นาฬิกา ตอนถอด ผมถอดพร้อมกันสองขาครับ แล้วปั่นด้วยกลางเท้า ผมเคยปลดทีละข้าง แล้วพอตอนจอดมันมีเหตุให้รถดันเอียงไปข้างที่ไม่ได้ปลด แล้วก็ล้ม ตั้งแต่ปลดสองข้างไม่เคยล้มอีกเลย
mojihead
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0848019810
team: LorTorTor 2013 TEAM
Bike: LG POP Ft.Dahon + Nich kem +Nerone

โพสต์ โดย mojihead »

ปลด ซ้าย ก่อนครับ ที่ 6 โมง

ส่วนใส่ น่าจะขวาก่อน ซะส่วนใหญ่ครับ

ใช้ครีท Exustar ครับ
nanoon45
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nanoon45 »

ผมฝึกปลดทั้งซ้ายทั้งขวา อยู่ที่ว่าตรงที่เราจอดมันเหมาะกับเอาเท้าข้างไหนลง

ตอนใส่ก็ฝึกใส่ทั้งสองข้าง ไม่เคยคิดว่ามันต้องข้างไหนก่อน แต่ที่แน่ๆตอนใส่มันต้องดันตรงๆ ตอนออกก็แค่ตวัดออก ทำจนเป็นนิสัยเวลาจอด

บันได105 ครับ
YUT ทับช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ติดต่อได้ทาง PM ครับ
team: TG Cycling Club , อิสระ
Bike: BH,TREK
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย YUT ทับช้าง »

เวลาผมแนะนำเพื่อนที่พึ่งใส่คลีทก็จะแนะนำว่าตอนปั่นกับบันไดธรรมดาทำอย่างไรเวลาใส่คลีทก็ทำแบบนั้นแหละ เพื่อนๆสังเกตุรึปล่าวคนขี่จักรยานแทบทุกคนตอนออกตัวจะเอาขาข้างไม่ถนัดค้ำพื้นและใช้ขาข้างที่ถนัดปั่นนำไปก่อน พอเวลาจอดก็จะเอาขาข้างที่ไม่ถนัดยันพื้นถนนก่อนใครไม่ทำแบบนี้บ้าง
คราวนี้พอเวลาใส่คลีทตอนออกตัวก็ทำเหมือนตอนใส่บันไดธรรมดาปั่นอันนี้ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอตอนจะจอดดันไปปลดบันได้ด้วยขาข้างที่ถนัดโดยคิดว่าบันไดคลีทปลดยากต้องใช้ขาข้างที่ถนัดปลดก่อนและยันพื้นด้วยขาข้างที่ถนัดก่อนกลายเป็นไปฝืนธรรมชาติ เลยล้มแปะไปอีกฝั่งนึงที่ยังไม่ได้ปลดบันไดแทน ผมจึงแนะนำให้เวลาจะจอดปลดบันไดข้างที่ไม่ถนัดรอใว้เลยไม่มีทางล้มแปะไปอีกฝั่งแน่นอน
ekphuangprang
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 029563774
team: เพลินทุ่ง
Bike: Trek Madone 9 สีดำ /trek3700 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ekphuangprang »

ใส่ขวา6นาฬิกา ถอดซ้ายก่อน
เหตุผลปลากอบ เพราะใส่ข้างที่ถนัด ใช้แรงในการกดลูกบันไดให้รถไหลและทรงตัวได้ก่อนครับแล้วค่อยใส่ข้างที่ไม่ถนัด
เวลาถอดซ้ายก่อนเพราะบ้านเราขับรถชิดซ้ายครับ เวลาจอดควรเอียงไปด้านที่ไม่มีรถ พลาดล้มไปจะได้ไม่โดนรถคนอื่นเค้า เดี๋ยวรถเค้าพัง อิ อิ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”