สอบถามเรื่องแรงบิดในการขันหลักอานครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT5 / Infinite space comp

สอบถามเรื่องแรงบิดในการขันหลักอานครับ

โพสต์ โดย taoat »

ที่ขันหลักอานรถ spe นะครับ เขียนว่า torque 55 in-lbf (6.2 n-m)แบบนี้ผมต้องขันแน่นกี่ NM ครับ พอดีเพิ่งลงทุนซื้อประแจปอนด์มาใหม่ด้วย ขอบคุณครับ :) :)
รถอะไรๆก็ปั่นด้วยกันได้...ถ้ามันคือ จักรยาน
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องแรงบิดในการขันหลักอานครับ

โพสต์ โดย Tungmanx »

ไม่แน่ใจว่าหมายถึงตัวรัดรางเบาะหรือรัดหลักอานนะ ผมเข้าใจว่าตัวรัดหลักอานละกัน

ตัวเลขที่เขียนเนี่ยส่วนใหญ่คือค่า maximum สูงสุดคับ เวลาขันผมจะถือคติว่าให้ต่ำกว่านี้ได้แต่ห้ามเกิน เพราะงั้นก็อาจจะขันซัก 6Nm ก็ได้ หรือถ้าเราทาจาระบีฝืดช่วยก็อาจจะต่ำได้มากกว่าปกติ เพราะขันแน่นมากถึงไม่แตกแต่มันก็อาจจะทำให้หลักอานเป็นรอย(อันนี้บางคนอาจไม่ซีเรียส)
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเรื่องแรงบิดในการขันหลักอานครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ก่อนอื่น ดูน้ำหนักตัวเองเป็นหลัก ยิ่งหนัก ยิ่งแน่น (จนถึง max)

อยู่ในเกณฑ์เท่าไร? ถ้าหนักถึงหรือเกิน 90 กิโล แนะนำว่า ขันเต็ม limit ไปเลย มันเขียนไว้เท่าไร ใส่ไปเท่านั้น 6nm ก็จัดไป 6nm ไม่มากไม่น้อยกว่านั้น

ถ้าน้ำหนักพิกัด 70-80 กิโล ลดหย่อนลงมาหน่อย ไม่ต้องเต็มมาก สัก 4-5nm ก็แน่นมากแล้ว

ถ้าน้ำหนักน้อยกว่า 70 กิโล 3-4nm ยังเหลือ

ปกติผมขันแค่ 5nm ก็เหลือกิน
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT5 / Infinite space comp

โพสต์ โดย taoat »

ขอบคุณมากๆครับทั้งสองท่าน
รถอะไรๆก็ปั่นด้วยกันได้...ถ้ามันคือ จักรยาน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”