มีมั้ยครับ ล้อคาร์บอนขอบ 35-40 มม. ที่เร่งขึ้นง่าย ปั่นสบายในช่วงความเร็ว 20-27 กม./ชม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
celestejoiner
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: Sensium 500

มีมั้ยครับ ล้อคาร์บอนขอบ 35-40 มม. ที่เร่งขึ้นง่าย ปั่นสบายในช่วงความเร็ว 20-27 กม./ชม

โพสต์ โดย celestejoiner »

สอบถามครับ

ปัจจุบันใช้ racing zero ตัวเก่า ปี 2014 อยู่ครับ รู้สึกว่าเหมาะสมกับตัวเองดีเพราะส่วนใหญ่ปั่นเดี่ยว AV ประมาณ 27 แต่ก้ออยากลองล้อคาร์บอนบ้างครับ เพราะบางครั้งมีปั่นกลุ่มอยู่บ้าง เวลาความเร็วสูง 38+ รู้สึกว่าออกแรงเยอะมาก ได้แปปเดียวหมดแรง และก็หลุด เลยอยากได้ขอบที่สูงขึ้นอีกนิดเพื่อช่วยเวลาความเร็วสูงหน่อยครับ (รถสวยขึ้นอีก 30%)

รบกวนช่่วยแนะนำล้อคาร์บอน ขอบไม่เกิน 40 ที่ปั่นเดี่ยวความเร็ว 20 - 30 แล้วความรู้สึกจะไม่ค่อยต่างจาก racing zero มากนักครับ
ตอนนี้ที่ลองหาข้อมูลดู เห็นแนะนำ assault slg เป็นส่วนใหญ่ แต่อยากลองถามความเห็นอื่นๆ ดูครับ

มือหนึ่ง มือสอง แบรนด์ไทย นอก ได้หมดครับ แต่งบไม่อยากเกิน 25,000 ครับ
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: มีมั้ยครับ ล้อคาร์บอนขอบ 35-40 มม. ที่เร่งขึ้นง่าย ปั่นสบายในช่วงความเร็ว 20-27 กม./ชม

โพสต์ โดย compass »

เท่าที่ผมเคยใช้ Assault SLG ก่อนเปลี่ยนมา Shamal C17 ถ้าต้องการความแตกต่างผมว่าไม่ต่าง Shamal จะดีกว่าด้วยในจังหวะเร่ง ยืนความเร็วพอกัน // แต่ถ้าเปลี่ยนเพราะต้องการความแตกต่างผมว่าน่าจะไปขอบสูงกว่านี้
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีมั้ยครับ ล้อคาร์บอนขอบ 35-40 มม. ที่เร่งขึ้นง่าย ปั่นสบายในช่วงความเร็ว 20-27 กม./ชม

โพสต์ โดย visual3dmax »

แนะนำให้ซ้อมเพิ่มอีกซักหน่อยครับ ถ้าจะตาม 38+ แบบไปใหนไปด้วย ความเร็วระดับนี้ watt 180+ ส่วนมากจะเป็นแรงที่มาจากกล้ามเนื้อ และ ระบบหายใจครับ เปลี่ยนล้อมันจะไม่ช่วยอะไร อาจจจะเพิ่มได้นิดเดี่ยว แต่สักพักก่ไม่ไหวหลุดเหมือนเดิม อาจจะซ้อมให้ av ขึ้น 30 จะรู้สึกสนุกขึ้น แล้วค่อยมองหาล้ออีกทีครับ :mrgreen:
รูปประจำตัวสมาชิก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ผมว่าล้อเดิมมันดีอยู่แล้วนะครับ เพียงแต่อาจจะไม่ดูสวยงามเท่าล้อขอบสูงเท่านั้นเอง
ยกตัวอย่างของผมเอง มีล้อขอบ24 กับขอบ50
สำหรับผมมันต่างกันน้อยมากๆ จนสุดท้ายขายขอบ50ไปแล้วเก็บล้อขอบ24ซึ่งเป็นยางงัดไว้คู่เดียวพอ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ไม่มีหรอกครับความเร็วระดับ 35+ ไปแล้ว ปั่นสบ๊ายสบาย โอ้เย้ เบาขาเลย ขอบสู๊งสูงเนี่ย

ทำหน้าปวดขึ้กันทุกคนแหละครับ จะขอบเตี้ย ขอบสูง

ไม่เชื่อเหรอครับ? เชื่อเถอะ . . . . ไม่งั้นขอยืมเพื่อนก่อนครับ

แถมขอบสูง โต้ลมเยอะนะครับ บางคนลองแล้วเกลียดไปเลยนะ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

จริงเหรอครับ เข้าใจมาตลอดว่าใช้ของแพงจะปั่นเบาขา
blueracing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: Cyclingism
Bike: Merida Scultura5000

โพสต์ โดย blueracing »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:ไม่มีหรอกครับความเร็วระดับ 35+ ไปแล้ว ปั่นสบ๊ายสบาย โอ้เย้ เบาขาเลย ขอบสู๊งสูงเนี่ย

ทำหน้าปวดขึ้กันทุกคนแหละครับ จะขอบเตี้ย ขอบสูง

ไม่เชื่อเหรอครับ? เชื่อเถอะ . . . . ไม่งั้นขอยืมเพื่อนก่อนครับ

แถมขอบสูง โต้ลมเยอะนะครับ บางคนลองแล้วเกลียดไปเลยนะ
เห็นด้วยอย่างแรงครับ 35+ นี่หน้าตาเริ่มออกอาการทุกล้อล่ะครับ แต่พอชินแล้วก็อ่ะนะ ท่องใว้ๆยิ่งสูงยิ่งหล่อครับ :mrgreen:
NAI5
สมาชิก
สมาชิก
team: นครราชสีมา
Bike: trek

โพสต์ โดย NAI5 »

ซ้อมเอาแรงก่อนครับ ผมลองมาหมดทั้งขอบเตี้ยอลู ขอบสูงคาร์บอน
ถ้าจะเอา38+ แรงต้องถึงครับ ล้อช่วยได้ไม่มาก
แต่ก่อนตามน้องในกลุ่ม35+ได้ตลอดไม่หลุด
พอไม่ค่อยได้ปั่นบ่อยๆเดี๋ยวนี้30+ยังหอบเลยครับ
ผมขาอ่อนนะ55
celestejoiner
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Sensium 500

โพสต์ โดย celestejoiner »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ถ้าขอบ 35~40 ไม่ต่างจากล้อเดิมแบบชัดๆ งั้นคงอัพแรงก่อนแล้วกัน
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ZXR »

ผมใช้ SuperTeam 50/50 ต่างจากล้อเดิมชัดมาก

ล้ออลูขอบ 24 30 35 รุ่นฮิตทั้งหลายลองมาหมดแล้ว ผมปั่นได้ประมาณ 37 แบบคงความเร็วได้ มากกว่านี้หัวใจพุ่ง

เปลี่ยนมาเป็นคาร์บอน 50/50 ราคาแค่หมื่นต้นๆ ไมล์41-42 ไหลมาเอง ไม่ค่อยได้ซ้อมด้วย

สรุปว่า ซื้อตามงบประมาณ ดีกว่าเดิมแน่นอนครับ (ช่วงรันอินอาจจะหนืดๆสำหรับบางยี่ห้อ)
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

Gok See เขียน:จริงเหรอครับ เข้าใจมาตลอดว่าใช้ของแพงจะปั่นเบาขา
จริง
ขายติมเรื่อย............ไป
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

celestejoiner เขียน:สอบถามครับ

ปัจจุบันใช้ racing zero ตัวเก่า ปี 2014 อยู่ครับ รู้สึกว่าเหมาะสมกับตัวเองดีเพราะส่วนใหญ่ปั่นเดี่ยว AV ประมาณ 27 แต่ก้ออยากลองล้อคาร์บอนบ้างครับ เพราะบางครั้งมีปั่นกลุ่มอยู่บ้าง เวลาความเร็วสูง 38+ รู้สึกว่าออกแรงเยอะมาก ได้แปปเดียวหมดแรง และก็หลุด เลยอยากได้ขอบที่สูงขึ้นอีกนิดเพื่อช่วยเวลาความเร็วสูงหน่อยครับ (รถสวยขึ้นอีก 30%)

รบกวนช่่วยแนะนำล้อคาร์บอน ขอบไม่เกิน 40 ที่ปั่นเดี่ยวความเร็ว 20 - 30 แล้วความรู้สึกจะไม่ค่อยต่างจาก racing zero มากนักครับ
ตอนนี้ที่ลองหาข้อมูลดู เห็นแนะนำ assault slg เป็นส่วนใหญ่ แต่อยากลองถามความเห็นอื่นๆ ดูครับ

มือหนึ่ง มือสอง แบรนด์ไทย นอก ได้หมดครับ แต่งบไม่อยากเกิน 25,000 ครับ

หากเอาตามที่ว่าเป๊ะๆ เลย คงต้อง clx40 เลยครับ

ขอบสูง 40
ปั่นเดี่ยว 20-30 เหมือนล้ออลู

*** แต่ปั่นแล้วรู้สึกอยากเขวี้ยงทิ้ง เพราะไม่รู้จะเสียเงินแพงทำไมอ่ะครับ(แต่มันมีดีนะ ขอบแข็ง ซี่แข็ง ดุมลื่นปรื้ดๆๆๆ)****
ขายติมเรื่อย............ไป
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rcf »

ดูล้อที่นน.เบาๆ เลยครับถ้าอยากเร่งมาไวๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”