ปั่นจักรยานเสร็จ หายใจลึกๆ ไม่ได้ จะสำลักไอ คืออาการอะไรครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

ปั่นจักรยานเสร็จ หายใจลึกๆ ไม่ได้ จะสำลักไอ คืออาการอะไรครับ

โพสต์ โดย gosrider »

ปกติบางที Z2 ถ้าปั่นนานๆ 2 ชั่วโมงก็เป็น Z3 ขึ้นไปถ้าหนักๆ หายใจแรงๆ ก็เป็น อาการเมื่อ cool down เสร็จแล้วจะหนักสุด อย่างล่าสุดวันนี้เป็นหนักมาก คือหายใจได้ไม่ลึกครับ ตื้นมากๆ ไม่งั้นมันจะสำลักไอตลอดเวลา เหมือนคล้ายๆ อาการคันคอแต่เป็นบริเสณกลางๆอก แต่เหนืออกเกือบถึงคอ เป็นบ่อย แต่ไม่มาก คือปั่น 10 ครั้งจะเป็น 2-3 ครั้ง ใครเคยเป็นหรือรู้อาการนี้ช่วยทีครับ ว่ามันคืออะไร แก้ยังไง ผมหายใจผิด หรือร่างกายผมผิดปกติเอง
รูปประจำตัวสมาชิก
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

Re: ปั่นจักรยานเสร็จ หายใจลึกๆ ไม่ได้ จะสำลักไอ คืออาการอะไรครับ

โพสต์ โดย Bec »

ขาดน้ำครับ ให้จิบน้ำบ่อยๆ มันเป็นอาการคอแห้ง เมื่อเราเหนื่อยมากๆ เราจะหายใจทางปากเป็นหลัก บางทีนำฝุ่นละอองเข้าไป ทำให้ระคายเคืองอยากไอ จิบน้ำช่วยได้ครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปั่นจักรยานเสร็จ หายใจลึกๆ ไม่ได้ จะสำลักไอ คืออาการอะไรครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

หอบหิดครับ

ช่วงนี้ อากาศแย่มาก มีหมอกควันพิษเยอะ

มีสิทธิ์เป็นหอบหิดแบบกลาง ๆ ได้
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

แนะนำให้ไปพบแพทย์ตรวจอาการเบื้องต้นดีกว่าครับ
ฟังแค่อาการ ผมไม่คิดว่าจะวินิจฉัยได้นะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
NAI5
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: นครราชสีมา
Bike: trek

โพสต์ โดย NAI5 »

มีอาการเจ็บเสียวแปล๊บๆชายโครงด้วยหรือเปล่าครับครับ
อุทัย พัทรนาถ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0861069172
Bike: panasonic

โพสต์ โดย อุทัย พัทรนาถ »

เคยเป็นครับ สาเหตุส่วนตัวนะ เกิดจากการซ้อมหนักเกินไปเหนื่อยเกินไป โดยที่หัวใจยังไม่แข็งแรงหรือประมาณชั่วโมงบินยังน้อยไปแต่อยากเก่งเร็ว การหายใจเลยผิดจังหวะคือเหนื่อยหอบมากเกือบทุกวันคือมาถึงยังไม่ทันได้วอร์มเจอขาแรงแชงไปก็เร่งกระชากตามไปจนเป็นนิสัย อาการจึงเริ่มเป็นขึ้นและหนักขึ้น ปัจจุบันจึงเปลี่ยนการปั่นเป็นปั่นเบาบ่อยขึ้นปั่นเล่นรอบขามากขึ้น ฝึกการหายใจไปพร้อมๆกันหันมาปั่นเดียวไม่ต้องเร็วมากแต่คงความเร็วให้ได้ตลอดใช้เวลาอยู่พักนึงความเร็วมันจะเพิ่มเองโดยไม่รู้ตัว อาการที่เป็นก็หายไปแล้วครับ หวังว่าจากประสบการณ์ของผมคงเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆนะครับ
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

ไม่แน่ใจ พบแพทย์ทางเดินหายใจ เช็คสุขภาพ+หัวใจ ดีที่สุดครับ จะได้วางแผนการฝึกซ้อมและออกกำลังกายที่เหมาะสมต่อไป
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย gosrider »

จากที่ลองหาอ่านๆ ตามพี่เกิ้ล ผมสรุปเองว่าน่าจะเกิดจากกรดไหลย้อนครับ เพราะทุกครั้งที่เป็นเกิดจากกินอะไรเข้าไปแล้วยังย่อยไม่ทันใน 1 ชั่วโมง พอหลังๆ ทดลองไม่กินก่อน 1 ชั่วโมง ปั่นมากปั่นน้อยยังไงก็ไม่มีอาการครับ คืออาการมันไม่น่าเหมือนหอบหืดอ่ะครับเพราะผมไม่รู้สึกแห้งๆในหลอดลมเลย กลับรู้สึกเหมือนมีอะไรไปทำให้มันคันแต่ไม่เชิงคันแต่มันจะทำให้ต้องไอเพราะหายใจเข้าลึกๆแล้วมันจะมีอาการ ยังไงก็ขอบคุณทุกๆท่านครับ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาอัพเดตครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”