ยางฮาร์ฟดีมั้ยครับ ขอคำแนะหน่อย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
lamp09
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0895249789
team: TOSTEM THAI CYCLING CLUB
Bike: Giant Prople slr

ยางฮาร์ฟดีมั้ยครับ ขอคำแนะหน่อย

โพสต์ โดย lamp09 »

พอดีพึ่งได้ล้อฮาร์ฟมา ต้องระวังอะไรบ้าง
ข้อดี ข้อเสีย ขอคำแนะนำหน่อยครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ยางฮาร์ฟดีมั้ยครับ ขอคำแนะหน่อย

โพสต์ โดย visual3dmax »

ใช้ฮาฟมา 3ปี ยาง 5 เส้น ใช้ คอนติเกเตอร์ ทนสุด
ถ้าสายซ้อมเยอะ ใช้แข่งก่ได้เนื้อยางหนา สิ่งที่สำคัญคือ น้ำยาอุดรั่ว ผมใช้ วิเตอร์เรียขวดสีแดงราคา 450 เติมได้ 6 ครั้ง ถ้าโดนเศษแก้ว แง่งหินเอาอยู่ แต่ถ้าตะปูไม่รอด เกเตอร์เป็นเส้นแรกที่ผ่านงานได้เกินปีโดยไม่รั่วจนต้องทิ้ง นอกนั้นทิ้งหมด ใช้ฮาฟ น้ำยาเป็นสิ่งสำคัญ ถ้าปั่นครบ 1 ปีโดยไม่ทิ้งยาง ราคาจะถูกกว่ายางงัด เพราะถ้ารั่วแผลละ 50-60 บาทถ้าใช่ร่วมกับ น้ำยาอุดรั่ว

ข้อควรระวัง
เวลาปั่นจ้องมองเศษแก้ว เศษหิน บนถนนเสมอๆ ถ้าเผลอเหยียบให้จอดแล้วดูหน้ายางว่ามีเศษติดถ้าเอาออกทันยางไม่รั่ว แต่ถ้าไม่จอดเศษฝังในเนื้อยาง ถนนจะกดมันเข้าไปในยางและรั้วในที่สุด

ข้อดี
ทั้งระบบ เบากว่างัด

ข้อเสีย
ต้องเข้าใจการใช้งานของมันแล้วจะมีความสุขกับการใช้ฮาฟ
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ยางฮาร์ฟดีมั้ยครับ ขอคำแนะหน่อย

โพสต์ โดย winhaha »

ดีในแง่ไหนอ่ะครับ หากเอาราคาเป็นตัวเทียบนะครับ เพราะยางฮาฟราคาระดับกลางๆ คงซื้อยางงัดตัวท๊อปได้เลย
-หากเทียบความทนทาน ตามที่ใช้มา ฮาฟ แกตเตอร์สกิน ทนกว่า โอกาสรั่วน้อยกว่า ยางงัด 4000II2 ครับ ในราคาเท่ากัน แต่ในแง่การขี่ 4000II2 ขี่แล้วรู้สึกดีกว่ามากมาย
-แต่หากในแง่ยางฮาฟตัวสูงสุด เช่นพวก วิคตอเรีย maxis หรือพวก 4000II2 มันใช้ดีกว่า ขี่สนุกกว่ายางงัดตัวท๊อปพอสมควรเลย แต่ราคามันสูงจนโอเวอร์ เส้นละ 3xxx + หากถามว่าทนกว่ามั้ย ก็ไม่แตกต่างกับยางงัดตัวท๊อปมากนัก เพราะยางฮาฟในตัวท๊อปๆระดับบน เนื้อยางมันก็บางมาก

มันเลยเป็นเหตุผลว่า เวลาเห็นยางฮาฟ จะเห็นที่เยอะสุดคือ conti gatorskin อย่างไม่ต้องสงสัย เพราะมันทั้งอึด ทั้งทน แค่การขี่มันก็ไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่นัก แต่แลกกับความทนทาน มันคุ้มมาก

แต่หากออกทริปบ่อยๆ หรือปั่นทางไกลๆ นานๆ คงต้องเติมน้ำยากันรั่วไว้ เศษแก้ว เศษของมีคมตำเล็กๆเอาอยู่ครับ แต่หากปั่นระยะใกล้เช่นไม่เกิน 100 โล ไม่ต้องเติมมันหรอกครับ เพราะพวกน้ำยาพวกนี้ มันจะไปอุดจนวาวล์พัง ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องบาดแผลใหญ่จนอุดไม่อยู่นี่ก็ความซวยของแต่ละคนก็ต่างกันไป

**ใช้ยางฮาฟอัดลมเกิน 120 ช่วยได้เยอะครับ เศษเหล็กเล็กๆตามถนนกระเด็นหลุดหมด มันจะช่วยไม่ทะลุถึงเนื้อยางในได้ดี***

ส่วนข้อเสียหลักๆเลยคือ
1.มันแพง แพงโอเวอร์ ซื้อยางรถเก๋งตัวสูงๆสบายเลย
2.บางคนบอกใส่ยางยาก แต่ใส่จนชำนาญมันง่ายนะ
3.เปลืองค่าเทป (ไม่รู้ครับ ผมใช้กาวป้าย)
4.เวลาแตก เข็นโบกรถสถานเดียว (คงไม่มีใครพกยางฮาฟติดตัวแน่ หรือมี ???? :lol: :lol: )
ขายติมเรื่อย............ไป
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ดีในเรื่องประสิทธิภาพ ความเบา จะเห็นได้จากพวกโปรใช้แข่ง

แต่สำหรับผมมันไม่เหมาะ เพราะเวลารั่วระหว่างการปั่นลำบากครับบางครั้งปั่นไกลๆคนเดียว รถโดยสารระหว่างทางก็แทบไม่มี ใช้งัดสะดวกกว่า ทุกวันนี้ผมพกยางในสองเส้น co2สองหลอด ไปไหนสบายใจ
อุทัย พัทรนาถ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0861069172
Bike: panasonic

โพสต์ โดย อุทัย พัทรนาถ »

ใช้หมอบโครโมอยู่ครับล้อเป็นขอบมาวิค ดุม105ตามแบบฉบับรถวินเทจ จึงทำให้ล้อเบาขี่กลุ่มเจอกระชากพอตามทัน ขึ้นเร็วก็ลงเร็วเป็นธรรมดาใช้ปั่นเอารอบขาดี วันไหนแรงดีรอบขามา จะขี่สนุกมากมาย ใช้ยางฮาร์ฟขอบแก้วเส้นละไม่ถึงพันมาเกือบปีละครับ
blueracing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: Cyclingism
Bike: Merida Scultura5000

โพสต์ โดย blueracing »

ผมใช้มาสองปีแล้วขอตอบว่าใ้ช้ดีครับ ผมเลิกพกยางในและอุปกรณ์ตั้งแต่นั้นมา เคยไปยางแตกบนดอยครั้งหนึ่ง แต่ก็ไม่มีอะไรน่าวิตกครับผมบดจนเกือบถึงบ้าน ถ้าเติมน้ำยาใว้ก็หายห่วงล่ะครับใช้ไปเถอะครับอย่าได้กังวล
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

blueracing เขียน:ผมใช้มาสองปีแล้วขอตอบว่าใ้ช้ดีครับ ผมเลิกพกยางในและอุปกรณ์ตั้งแต่นั้นมา เคยไปยางแตกบนดอยครั้งหนึ่ง แต่ก็ไม่มีอะไรน่าวิตกครับผมบดจนเกือบถึงบ้าน ถ้าเติมน้ำยาใว้ก็หายห่วงล่ะครับใช้ไปเถอะครับอย่าได้กังวล
ซื้อฮาฟมาผมเติมน้ำยางทันที ผมเคยใช้แล้วดื้อไม่เติม
สุดท้ายจูงกลับทุกที แต่เมื่อเติมน้ำยา และได้ยินเสียงน้ำยาพ่น ผมจะจอดปล่อยลมยางให้เหลือ ประมาณ 80psi ทิ้งไว้ 20-30 นาทีรอให้น้ำยา set ตัวผม ก่ไม่ได้จูงกลับอีกเลย
lokoong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad CF

โพสต์ โดย lokoong »

คู่แรกใช้ conti gatorskin กับ zipp304 ใช้ไปปีครึ่ง เก็บบ้างใช้บ้าง
ไม่เคยรั่ว จนสุดท้ายมันรั่วก็ทิ้งเลย เพราะยางแข็งแตกลายงาหมดแล้ว พอเปลี่ยนบางเสร็จไม่ทันขี่ก็ขายล้อไป

คู่สอง conti competition โคตรดี ไหลลื่น หนึบแน่น แพงมากก
แต่คุ้มค่า ใช้แปปเดียวล้อหลังรั่ว เพราะใส่เองแล้วใส่ไม่ดี พลาดเอง

เปลี่ยนยางยัังใช้รุ่นเดีม ปีกว่าๆ ไม่เคยรั่ว ให้เพื่อนยืม ขึ้นเขา ลงเขา สบายมากๆ ไหลลื่น

ปล.ไม่ใส่น้ำยา

ข้อแนะนำผมคือ ให้ใช้ยางดีๆครับ แล้วจะรู้ว่ามันดีกว่ายังไง
ถ้าจะใช้แค่ gatorskin ไม่ต้องมาฮาฟครับ ใช้ยางงัดตัวบนๆดีกว่า
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

ขอบคุณครับ
gorath
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 100 ปี 2015

โพสต์ โดย gorath »

ผมเพิ่งใช้มาได้สองอาทิตย์ รวม ๆ แล้วชอบนะครับ ถ้าว่ากันแค่ยาง เติมลมได้เยอะดี แข็งลื่น ปั่นทางเรียบนี่ฉิวมาก การใส่/เปลี่ยนยาง ตอนแรกก็กังวล แต่ไปดูร้านเขาใส่ ดู youtube แล้วผมว่ามันง่ายกว่ายางงัดนะ ถ้าไม่่ติดเรื่องราคามันแพงหน่อย ส่วนการพกยางอะไหล่ไปด้วย ผมเห็นคุณ Peter Pouley แกก็สาธิตให้ดูนะ ใน youtube ก็พกไปได้ เผลอ ๆ เปลี่ยนง่ายกว่ายางงัดด้วยมั๊ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”