วิธีดูความลื่นของดุมล้อแบบง่ายๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

pongpipat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบ

Re: วิธีดูความลื่นของดุมล้อแบบง่ายๆ

โพสต์ โดย pongpipat »

scotchbrite เขียน:จริง ๆ ไอ้ที่ดูล้อหมุนก็ฟังดูโอเคแล้วนะครับ
ล้อจะ balance ไม่ balance ช่างหัวมัน
ถ่วงให้ balance ซะก่อน
เสร็จแล้วมีน้ำหนักที่อ้างอิงได้ กี่กรัมก็จดไป
ถ่วงห่างจากจุดหมุนเป็นระยะเท่าไหร่ ก็จดไป
น้ำหนักใช้เวลาเท่าไหร่ในการร่วงลงมาจุดต่ำสุด
หรือใช้เวลาเท่าไหร่ในการแกว่งจนหยุด
มีน้ำหนัก มีระยะจากจุดหมุน
ใส่สูตร หา friction ตรงจุดหมุน
ขอบคุณมากครับ
อันนี้ฟังดูเป็นฟิสิกส์ดีครับ
เพราะลักษณการหมุนทีว่า มันมีสมการอยู่ใช้หา friction ตรงจุดหมุน
เพียงแต่ มันเป็นการทดสอบขณะไร้โหลด friction ที่จุดหมุนขณะมีโหลด มีแรงกด อาจเป็นอีกค่าหนึ่ง

แต่อย่างไรก็ดี ถ้า friction ขณะไร้โหลด น้อย
ก็พอจะบอกได้ว่า friction ขณะมีโหลด ก็จะมีค่าน้อยด้วยเช่นกัน
pongpipat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบ

Re: วิธีดูความลื่นของดุมล้อแบบง่ายๆ

โพสต์ โดย pongpipat »

Gok See เขียน:อย่าไปคิดไรมากเลย ลื่นไม่ลื่นอยู่ที่ลูกปืนกะจารบี อยากดุมลื่นก็ใช้ลูกปืนคุณภาพสูง จารบีตอนนี้ผมใช้แบบกระป๋องลื่นมากครับเพราะมันไม่เหนียว ปั่นซักระยะรื้อออกมาดูจารบีก็ยังติดดี ผมให้ผ่าน เพราะโหลดแบบจักรยานไม่จำเป็นต้องใช้จารบีที่ออกแบบมาใช้กับความเร็วหลายพันรอบต่อนาที

ผมถึงบอกแกะลูกปืนมาวัดอย่างเดียวไม่ต้องสนใจล้อ ถ้าคุณจะวัดแต่ความลื่นอย่างเดียวน่ะ แต่ลูกปืนก็มีคนวิจัยไปหมดแล้ว ซึ่งในทางวิชาการเขาไม่มาทำเรื่องที่คนทำไปแล้วหรอก

ผมจึงคิดว่า ไม่รู้จะไปหาวิธีวัดทำไม เพราะผู้ผลิตลูกปืนเขาวัดเขาวิจัยกันหมดแล้ว
ก็อยากหาวิธีวัดแบบง่ายๆน่ะครับ
ไม่ต้องวิลิศมาหรา หาอุปกรณ์เครืองมืออะไรมากมาย
วัดเบื้องต้นแบบบ้านๆ ด้วยสองมือและสองตา

ปล.
ว่าแต่จารบีที่ใช้ ยี่ห้อไรครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

อ่อ แบบง่าย ๆ บ้าน ๆ ไม่ต้องใช้เครื่องมือ ผมคิดว่าจับล้อมาหมุนติ้วเนี่ย มันมีเรื่องแรงเหวี่ยงของล้อกับยางครับ ขอบหนักอาจจะหมุนได้นานกว่าครับเพราะแรงเฉื่อยมันมากกว่า

ผมมีไอเดียวว่า "หาแรงน้อยที่สุดที่ทำให้ล้อเริ่มหมุน" ดีกว่าครับ เช่นว่าหาแผ่นพลาสติกเป็นแผ่นรับลมแบบใบเรือมาแปะกับยางแล้วเอาพัดลมเป่า ดูว่าล้อจะขยับที่ระยะของพัดลมกี่เมตร หรือใช้ล้อทำเป็นรอก แล้วใช้ลูกตุ้มเบา ๆ ค่อย ๆ ถ่วงให้มันเริ่มหมุนครับ

ส่วนจารบีใช้แบบสเปรย์บอสนี่ถูกๆ ฉีดใส่กระดาษให้สารละลายมันออกไป แล้วค่อยป้ายเนื้อจารบีใส่ให้เต็ม
รูปประจำตัวสมาชิก
sunmatesport
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877062555
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sunmatesport »

มาแอบเก็บข้อมูล
จำหน่ายปลอกแขนกันแดด sunmate ปลอกแขนกันแดดป้องกันรังสียูวี uv มากกว่า99% ปลอกแขนกันแดดทั้งชายและหญิง
ปลอกแขน ผ่านมาตรฐานรับรองสากลAATCC คุณภาพดี ใส่ปั่นจักรยาน ตีกอล์ฟ เล่นกีฬาทุกชนิด ติดต่อได้ที่ Tel. 087 706 2555
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”