แบ่งปันความรู้: มาทำให้บันไดแน่นขึ้นกันเถอะ ~~ pedal hack!!!

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
goodyear101
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

แบ่งปันความรู้: มาทำให้บันไดแน่นขึ้นกันเถอะ ~~ pedal hack!!!

โพสต์ โดย goodyear101 »

//บทความนี้เป็นผมความbikehack แรกของผมนะคับ// :D
สปริ้นเตอร์ สายกระทืบ :oops: สายเหยียบมิด :cry: สายจัดหนัก :x สายรอบต่ำ หรือนักปั่นท่านอื่นๆ ที่ใช้บันได ระบบ shimano look คงน่าจะเจอปัญหานี้กันมาไม่น้อย ปัญหาคือเท้าของเราสไลด์ไปด้านข้างได้นิดหน่อย ยิ่งครีทที่ใช้งาน มาสักพัก แผ่นครีทยิ่งบางทำให้ มีช่องว่าง(gab)ทำให้การส่งผ่านแรงไม่เต็มที่
ผมมีทริค จาก pro peloton มานำเสนอคับ
แก้ง่ายๆด้วย เทปผ้า (aka แลคซีน)
อันนี้ใช้เทปผ้า
อันนี้ใช้เทปผ้า
Screenshot_2018-01-26-00-31-37.png (331.5 KiB) เข้าดูแล้ว 644 ครั้ง
มาแปะซักสองสามชั้น
หรือ ผมใช้ ป้าพันแฮนด์เก่ามาตัด ติดด้วยกาวช้าง อัดขอบแน่นๆ กันหลุด
อันนี้ของผมลองทำเอง
อันนี้ของผมลองทำเอง
20180126_002059.jpg (127.47 KiB) เข้าดูแล้ว 644 ครั้ง
แค่เท่านี้ คุณก็สามารถ save watt ที่มีค่าของคุณ ได้เล็กน้อยโดยไม่เสียตังซักบาท แล้วคับ (ส่วนตัวยังไม่เคยลองกับ speedplay และ Time)
เพิ่งเคยเขียนบทความลงครั้งแรกอาจจะ กระท่อนกระแท่นบ้างนะคับ แต่อยากแชร์ ความรู้ เล็กๆน้อย บางทีอัพอุปกรณ์ใหม่ก็ทำให้ปั่นสนุกด้วยความแปลกใหม่ของอุปกรณ์ แต่การ hack ก็เป็นอีกวิธีทีทำให้ผมปั่น สนุกด้วยฟีลแปลกใหม่ในรถคันเดิม เหมือนกันคับ ;)
by goodyear 26/01/18
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”